Mỗi một loại phương tiện giao thông công cộng đều sẽ có những ưu điểm nhất định. Xe khách cũng không phải trường hợp ngoại lệ. Tuy vậy nhưng không phải ai cũng biết rõ các lưu ý quan trọng trước khi đi xe khách. Một số thông tin dưới đây chắc chắn sẽ giúp ích cho bạn đấy.

>>> Xem thêm : xe khách bình dương đi hồ chí minh - Tại sao việc thuê xe khách lại là bài toán khó đối với nhiều người?

Nếu bạn đã chọn được cho mình một dịch vụ xe khách uy tín thì bước tiếp theo đó chính là đặt vé. Bạn nên đặt vé trước với nhà xe thông qua số điện thoại của nhà xe đó. Như vậy, nhà xe mới có thể ghi vé cho bạn và sắp xếp chỗ ngồi. Trong trường hợp bạn muốn đặt giường nằm cạnh người thân hay bạn bè thì nên báo trước với nhà xe. Còn nếu bạn chưa đặt vé trước thì nên chuẩn bị tiền xe trước và chờ nhà xe sắp xếp chỗ.
Hành lí có hai loại và hành lí xách tay và hành lí gửi. Hành lí gửi là một số món đồ như vali lớn, thùng xốp, xe máy thì bạn nên để ở dưới gầm. Còn hành lí xách tay và tiền mặt nên mang theo bên người để tránh bị trộm cắp. Hành khách cũng nên mang theo bên mình áo ấm để giữ nhiệt khi xuống xe vì thời tiết ngoài trời vào dịp lễ Tết rất lạnh. Nhà xe sẽ thông báo thời gian mà xe đến đón bạn. Vì vậy,bạn nên chuẩn bị hành trang của mình và đi đến điểm đón xe trước khoảng 15-30 phút. Khi lên xe, bạn nhớ tháo giày dép ra để trong túi nilon mà nhà xe đã chuẩn bị để giữ vệ sinh chung. Nhà xe sẽ thường xuyên dừng lại ở các trạm để hành khách ăn uống, nghỉ ngơi.

Nếu đã đặt sẵn vé xe trước đó, bạn hãy lên đúng giường xe mà bạn đăng kí. Nhân viên sẽ sắp xếp giường cho những ai mới mua vé khi lên xe sau. Một lưu ý quan trọng đó là bạn không nên hút thuốc hay dùng điện thoại khi dừng ở trạm xăng. Bởi vì hành động này rất dễ xảy ra cháy nổ. Nguyên tắc cơ bản này sẽ giúp bạn bảo vệ chính mình và người xung quanh. Lần đầu tiên sử dụng dịch vụ xe khách có lẽ bạn sẽ hơi bối rối vì không biết rõ cần phải biết những chú ý quan trọng nào. Đó chính là lí do mà vì sao dịch vụ xe khách đã ra đời.

>>> Xem thêm: xe khách vũng tàu đi quảng ngãi - 5 hình thức xe khách điển hình ở Việt Nam