Thời gian gần đây tổng đài tư vấn của chúng tôi đã nhận được rất nhiều câu hỏi của bạn đọc về việc chuẩn bị đám cưới. Bạn cần giúp đỡ trong lên kế hoạch hôn lễ nhưng chưa biết hỏi ai để đảm bảo thông tin chính xác? Một trong những điều cần chú trọng ở đây đó chính là chi phí, liệu có lớn không, phải chi cho những nội dung gì,... Hãy để bài viết dưới đây của chúng tôi chia sẻ điều này cho bạn nhé.

>>> Xem thêm : chụp hình cưới studio - chuẩn bị đám cười và bí quyết giúp tiết kiệm chi phí

Nhiều người khi chọn nơi tổ chức đám cưới, các đơn vị dịch vụ cung ứng thường có tính ham rẻ. Tuy nhiên, chúng ta cần phải cân nhắc rõ đó là của rẻ là của ôi, chúng có thể mang lại một hậu quả không lường được. Để đảm bảo chọn được nơi cung cấp dịch vụ tốt, bạn có thể tham khảo ý kiến của những người xung quanh như bạn bè hay người thân, những người đã kết hôn.

Địa điểm làm tiệc cưới ở đâu cũng nên cân nhắc một chút vì chi phí ở phần này khá lớn. Nếu như nhà bạn có sân rộng thì có thể tận dụng luôn không gian này để đặt rạp. Hiển nhiên chúng ta sẽ không thể quên đi dự trù các chi phí được. Nếu có khoảng ước chừng trước thì việc dành dụm tiền cần thiết cũng dễ hơn. Theo như nhiều người thì tiền cưới có cho một đám cưới quy mô 30 bàn tiệc (giá 1.2 triệu/bàn), cùng tổng thể tiền chụp ảnh, nhẫn cưới, trang phục, trang trí có thể lên tới 80 triệu. Tất nhiên nó cũng còn phụ thuộc trên quy mô, các dịch vụ mà bạn cần tới nữa.

Tiệc cưới không nên có quá nhiều món ăn, vậy nên bạn có thể cân nhắc lại về thực đơn của mình. Một bữa tiệc như vậy có thể chỉ cần từ 7-10 món ăn là đã đủ để mọi người thưởng thức và hài lòng rồi. Nếu bạn đặt quá nhiều món mà lại không đủ ngon thì sẽ mang tới cảm giác hơi khó chịu cho khách tới chung vui cùng mình đầy. Vả lại tiết chế số lượng món cũng giúp chúng ta tiết kiệm được chi phí nữa.

Sử dụng hoa tươi hay hoa giả là điều mà người ta hay trăn trở mỗi khi tổ chức đám cưới. Bạn biết đấy, hoa tươi rất đẹp nhưng giá cũng khá là cao. Nếu sử dụng số lượng lớn thì chi phí cho trang trí cũng đội lên khá nhiều. Trong khi đó hoa giả giá thấp hơn và nhiều loại còn đẹp hơn hoa thật.

>>> Xem thêm : váy cưới thanh lịch - những mục có thể giảm chi phí đám cưới bạn cần biết