Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 34

Có phải Chòe lửa bắt chước được nhiều giọng.

Hôm nay rảnh rỗi ngồi ngắm em chòe lửa bắc bất chợt em thấy nó sổ giọng Chào Mào em giật mình ngó nghiêng xung quanh xem có con chim trời nào đậu gần đấy ko nhưng tuyệt nhiên ko có con Chào Mào nào gần đấy cả. Con Chào Mào 3,5 năm cuối cùng của em đã bán cách đây 1 tháng ma xung quanh đấy chỉ có mấy con Than đang líu ríu chuyện thế là em mới ngồi tụt vào trong và bật file Chào Mào lên thì quả thật em lửa đu lại giọng đấy ngay. Trước giờ em chỉ nge lửa Nam hót luyến láy, dàii giọng lúc trầm lúc bổng chứ em chưa nge lửa hót giọng của Chào Mào bao giờ mà lại là lửa Bắc. Con Lửa này em nuôi được bây giờ là vừa xong lông mùa thứ 2 lúc em mia là chim đuổi ko có thời gian gần nhiều nên vẫn hơi nhẩy nhưng đút dế vẫn lao vào cướp ngay mùa trước hót cũng khá lắm. Các bác cho em biết là em cũng đang tăng sâu cho nó nhưng như vầy có phải dấu hiệu của chim đang chuẩn bị có lửa ko và giờ thúc sâu đã là được chưa. Cho em biết thêm 1 vài điều về giọng của Lửa Bắc nữa nhé vì em mới chơi Lửa được 2 năm lại bận ko có thời gian giao lưu hay đi giàn nên ko có kinh nghiệm kính mong các anh các chú các bác chỉ bảo cho em. Em xin cám ơn và ko hậu tạ hì hì

Oài anh em chòe lửa đi đâu hết rồi giúp em tý kinh nghiệm nào đang khoái chơi lửa ...

chòe lửa bắc có gì khác nam ko thì em ko biết, nhưng nói chung chòe lửa là loài học được tất cả các loại giọng chim trừ tiếng người. chòe lửa hay là con vừa hót vừa đập đuôi sàng cầu liên tục. để chòe lửa căng lửa thì chỉ cần mồi tươi đầy đủ là chim căng lửa ngay. nên hạn chế cho chim ăn sâu vì sẽ làm lông xơ và xấu, nên bổ xung cào cào , đế cho chim thêm. dậy là ok nhé bác.

ngoài này ko sẵn cào cào và trứng kiến như trong chỗ bác. ko chơi sâu bọn em chắc chỉ chơi được mỗi dế, mỗi ngày cho tầm 15 dế chắc đủ. Con này mà hót được tiếng gà gáy là em yêu luôn nhưng phải công nhận tiếng chào mào nó hót giống dã man luôn bác ợ.

Trích dẫn Gửi bởi chích chòe than86
    ngoài này ko sẵn cào cào và trứng kiến như trong chỗ bác. ko chơi sâu bọn em chắc chỉ chơi được mỗi dế, mỗi ngày cho tầm 15 dế chắc đủ. Con này mà hót được tiếng gà gáy là em yêu luôn nhưng phải công nhận tiếng chào mào nó hót giống dã man luôn bác ợ.
    dế và sâu củng ok rồi. cứ sáng dế, chiều sâu cám là ok. nếu nghe gà gáy nhiều em ấy củng học được đấy cụ, em ấy còn học tiếng nước chảy, tiếng còi xe, tiếng súng nổi,... nói tóm lại tất cả các loại âm thanh.

Em hỏi nhỏ bác cái này nhé, tâm sự em và bác thôi nó có biết oh..ohh..yeah.ohhh...oh.. Nó mà biết cái này thì mỗi ngày em vái nó 3 vái luôn hì.hì..

Em hỏi nhỏ bác cái này nhé, tâm sự em và bác thôi nó có biết oh..ohh..yeah.ohhh...oh.. Nó mà biết cái này thì mỗi ngày em vái nó 3 vái luôn hì.hì..
    cái đó thì nếu ngày nào bác củng cho nó nghe thì có thể nó biết đấy.kaka

Chòe lửa bắc và chòe lửa nam nhìn qua cơ bản là giống nhau - nhưng thực tế rất khác nhau
    *** lửa nam giọng hót luyến láy - dài - hay hơn chòe bắc nhiều - khi hót bao giờ cũng đánh đuôi và kêu tạch tạch - phong cách sàng cầu rất đáng yêu
    *** lửa nam lông đuôi dài hơn lửa bắc từ 8-13 cm hoặc hơn tý nữa .... ( đoạn này hay bị dân bán chim lừa là chim nam đang thay lông đuôi )
    *** lửa bắc to con hơn lửa nam - khi hót ít đánh đuôi và ít kêu tạch tạch
    ****** Giống nhau đều là chòe lửa và có giọng hót giống khướu nhiêu hơn .... !

em thấy cái âm của chòe lửa thì có thể giống khướu nhưng cái độ rung động và cách chơi, độ rừng rú thì khướu sao bằng chòe lửa được khướu chỉ ông ổng và lắm mồm còn chòe lửa thì đanh gắt cũng có chuyện thì dịu dàng mềm mại cũng có và rất đa dạng trong giọng hót cá nhân em cho rằng nếu so sánh giọng hót khướu với chòe lửa thì đó là 1 sự khập khiễng lớn bác có đồng tình với em không ??

em thấy cái âm của chòe lửa thì có thể giống khướu nhưng cái độ rung động và cách chơi, độ rừng rú thì khướu sao bằng chòe lửa được khướu chỉ ông ổng và lắm mồm còn chòe lửa thì đanh gắt cũng có chuyện thì dịu dàng mềm mại cũng có và rất đa dạng trong giọng hót cá nhân em cho rằng nếu so sánh giọng hót khướu với chòe lửa thì đó là 1 sự khập khiễng lớn bác có đồng tình với em không ??
    vậy thế mới gọi là giống - còn lửa là lửa - khướu là khướu ... ah ha hay tại con lửa nam- bắc ở nhà nó học theo con khướu lên thấy nó la lá nhiều hơn - mà hôm mua nó về thấy nó cũng làm một thôi một hồi giống giống khướu - hay là chủ cũ nuôi cũng có khướu - hay nó sống ở rừng cũng có khướu ..... thấy vậy nói vậy chứ khập khiếng gì đâu ( các cụ nói rau nào thì sâu đấy mà ) !

Trang 1 của 4 123 ... CuốiCuối