Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 34
    vậy em và cụ chắc ko đồng quan điểm về vụ này rồi. hay tại em thích lửa nên em thiên vị nó chăng. thôi kệ bố nó đi mỗi người có cách thẩm âm khác nhau thế nên sẽ có nhận xét khác nhau phải ko cụ..

Em cũng thấy Lửa và Khướu hoàn toàn khác nhau. Lửa hót hay hơn rất nhiều! Trầm bổng, thánh thót. Em thấy trong các loại chim nuôi nhà, choè lửa là loại có giọng hót hay nhất!

Trích dẫn Gửi bởi cseitnah
    Em cũng thấy Lửa và Khướu hoàn toàn khác nhau. Lửa hót hay hơn rất nhiều! Trầm bổng, thánh thót. Em thấy trong các loại chim nuôi nhà, choè lửa là loại có giọng hót hay nhất!
    Bác giống em nè mặc dù em cũng rất thích Than nhưng em có vẻ ko có tay nuôi Than lắm. Nuôi Lửa có vẻ dễ chịu hơn nuôi Than nhiều. Em nuôi Than lắm lúc gặp phải những ca lao lồng em điên tiết luôn nhưng nuôi Lửa nó có lao lồng thì cũng ko bao giờ như Than. Khướu thì theo em nuôi dễ và chăm sóc để hót và sớm mở mỏ là ko khó tóm lại nuôi dòng Chòe vất hơn nuôi Khướu nhiều phải ko bác.

không nhưng hót được giọng mà nó còn ché được y chang chào mào em thấy chòe lửa học được khá nhiều giọng và ngay cả họa mi cũng hoạc được nhiều giọng nhiều con Họa Mi cũng sổ được giọng chào mào luôn

nói về loài chim mà hay về giọng hót và đẹp về hình dáng nói chung là đẹp cả thanh lẫn sắc thì chòe lửa đứng đầu. nế bấc mua 1 con già rừng về và nhà chỉ có mỗi 1 mình nó thì em đảm bảo với bác là bác sẽ thấy chòe lửa là đệ nhất thiên hạ các loại chim. giọng trong vắt, nhiều âm bật, nét chơi thì mê ly luôn.

Trích dẫn Gửi bởi chích chòe than86
    vậy em và cụ chắc ko đồng quan điểm về vụ này rồi. hay tại em thích lửa nên em thiên vị nó chăng. thôi kệ bố nó đi mỗi người có cách thẩm âm khác nhau thế nên sẽ có nhận xét khác nhau phải ko cụ..
    Đúng là ko đồng quan điểm thật - ( người thích ăn cay - người thích ăn mặn ) vậy lên có 2 em 1 nam - 1 bắc - gạ mãi mới cho được - li do : cứ đứng ngóng ngày nào cũng phải mồi tươi ( sâu - dế ) mới hót - hơn nữa cái lồng quá cồng kềnh mất hết cả diện tích - bê ra bê vào ngại vãi .. quyết định cho chuyển sang nuôi toàn chim nhỏ . hic

Trích dẫn Gửi bởi duongrau01
    Đúng là ko đồng quan điểm thật - ( người thích ăn cay - người thích ăn mặn ) vậy lên có 2 em 1 nam - 1 bắc - gạ mãi mới cho được - li do : cứ đứng ngóng ngày nào cũng phải mồi tươi ( sâu - dế ) mới hót - hơn nữa cái lồng quá cồng kềnh mất hết cả diện tích - bê ra bê vào ngại vãi .. quyết định cho chuyển sang nuôi toàn chim nhỏ . hic
    hi. chích chòe lửa là loài sống bằng mồi tươi mà cụ, cứ sâu dế đều đề là em nó hót đều đều thôi mà. còn chuyện lồng lớn gây khó khăn thì đúng là khó khăn thật nhưng em nghĩ chim nào củng có cái khó riêng của nó quan trọng là bác có thật sự đam mê nó ko mà thôi. em nghĩ nếu đã đam mê rồi thì mọi khó khăn đều trỡ nên đơn giản bác ạh. như em có thằng bạn mê chòe lửa nó sẵn sàng bỏ ra 16tr để mua con lửa nhưng ko muốn bỏ ra 1-2tr để mua chào mào về chơi. nhà nó hiện tại có trên 10 con chòe lửa đuôi từ 19cm đến 26cm. mà em có thấy nó than gì đâu.hi

Trích dẫn Gửi bởi Thanhiphone
    hi. chích chòe lửa là loài sống bằng mồi tươi mà cụ, cứ sâu dế đều đề là em nó hót đều đều thôi mà. còn chuyện lồng lớn gây khó khăn thì đúng là khó khăn thật nhưng em nghĩ chim nào củng có cái khó riêng của nó quan trọng là bác có thật sự đam mê nó ko mà thôi. em nghĩ nếu đã đam mê rồi thì mọi khó khăn đều trỡ nên đơn giản bác ạh. như em có thằng bạn mê chòe lửa nó sẵn sàng bỏ ra 16tr để mua con lửa nhưng ko muốn bỏ ra 1-2tr để mua chào mào về chơi. nhà nó hiện tại có trên 10 con chòe lửa đuôi từ 19cm đến 26cm. mà em có thấy nó than gì đâu.hi
    Vậy mới nói là sở thích và đam mê khoái khẩu mãn nhĩ - mãn nhãn từng người .
    **** anh bạn của bạn có trên mười con chòe lửa mà chăm ko than vãn - OK - nhưng tin rằng chăm cũng ko vất vả bằng mấy chục em hút mật các loại nhà mình - mình thấy vui cũng có than về hút mật nhà mình đâu hic

Hì hì đã là đam mê thì ko còn gì phải bàn nữa rồi làm thế nào để mà cái đam mê ko mai một mới là điều quan trọng. Như trước mấy thằng bạn làm cùng em cũng chơi chim phải 4,5 thằng có thằng còn nuôi trước cả em phiên chợ rất hay rủ nhau đi cùng ngó nghiêng bình luận thế mà chỉ khoảng 2 năm nay chúng nó ko còn 1 con nào. Em toàn đi phiên chợ lang thang 1 mình Oài xem ra trong mấy đứa bạn đó của em xét trên phương diện chơi chim chẳng có thằng nào ra hồn cả toàn lũ cả thèm chóng chán.. giờ chỉ còn ta với nồng nàn...hihi.

đấy đấy các bác nói đúng vấn đề của em đấy khoái nuôi mà cố lắm treo ngoài cầu thang cũng chỉ được 6 lồng còn 1 em phải lên tầng 3. Khổ lắm các bác ah mê thì nhiều, chăm ko ngại nhưng hoàn cảnh lại ko cho phép... Ở trong thành phố nó bất tiện cho cái thú vui của mình thế đấy các bác. Oàiiiiii

Trang 2 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối