Kết quả 1 đến 7 của 7

Xin các anh các bác chỉ giao!

Cách đây 4 ngày có 1 em ccl bay vào nhà e, phục mãi mới bắt được. Đây là lần đầu tiên e nuôi ccl, trước kia co nuôi chao mào nhưng nghỉ lâu rồi. Ngày đầu mới bắt đc e nó không hót , nhưng qua ngày thứ 3 thì có hót sơ sơ nhưng nghe giọng đơn điệu và hót ngắn, vài ngày sau thì khi bật chim máy cho nó nghe thì nó hot củng hót theo nhưng khi tắt máy thì nó không hót mà chỉ đi chuyện rù rì rù rì cả ngày. Mấy bác cho e hỏi e chế độ ăn cho e nó ( sâu , cào cào, dế ,...) , chế dộ tắm nắng và nước mỗi ngày sao cho hợp lý, tắm nước thig baog lâu tắm 1 lần và có cách nào cho e nó căng lửa và hót nhìu . Bài đầu tiên e đăng nên co gì sai sót thì bỏ wa cho e? Thân

con chòe đấy của bạn chắc ai nuôi bị sổng.bạn chưa nuôi lửa bao giờ nên chắc nghe em nó hót củng chưa biết là như thế nào đâu nhỉ.mới nuôi lần đầu thì chưa thể biết được là có luyến láy hay ra hết giọng chưa đâu nhé.thấy ae nuôi chòe họ bảo mồi là chính.cám chòe trên em họ sài cám bình dương thôi nhưng sâu thì lúc nào củng thấy có trong cóng.nên khi nuôi ngoài cám bạn cho ăn nhiều mồi tươi nhé chim hót thì ngày nào cũng tắm là tốt nhất tắm nước buổi trưa sau đó phơi nắng một lúc cho khô lông rồi đem vào tắm nắng thì tắm buổi sáng lúc mặt trời mới mỏc khoảng 30p đến 1h là ôk nhé

thanks bác chỉ bào e làm theo lơi bác xem sao hi

bác cần xem chim đã thay lông chưa nếu thay xong rồi thì sâu cho ăn tăng lên ngày độ 6,7 con dế. nếu chim bác bắt được là chim sổng thì cám cũng đã ăn được rồi nên cho ăn độ 2 ngày hết 2/3 cóng sâu sau đó cắt 1 ngày không cho ăn sâu nữa dể chim ăn cám nếu bác lúc nào cũng để cóng có sâu là nó bỏ cám đấy bạn nên để chim ăn cám kèm vào vì cám sẽ có những khoáng chất tổng hợp mà người làm cám họ đã trộn vào đấy. nếu chỉ ăn sâu và dế nhiều chim tuy có lửa nhưng con chim sẽ thiếu chất và nhìn (ý chủ quan của mình ) sẽ kém linh hoạt tắm thì tùy theo thời gian của bạn nhưng mình nghĩ lâu nhất cũng chỉ từ 2 --> 4 ngày là phải cho tắm đừng để lâu quá mất vệ sinh( cái này thì đừng dập khuôn ngày nào cũng phải tắm 1 tuần mình nghĩ tắm độ 4 lần là đủ với thời tiết ngoài bắc ). chòe lửa cũng không cần tắm nắng nhiều đâu chỉ 15' là đủ. đây là kinh nghiệm mình nuôi chòe lửa bắc ( của cá nhân mình thôi nhé ) cứ sơ sài vậy thôi mà chim đuôi cũng được 19 hót sổng ầm ầm. mong là sẽ giúp được gì đó cho bác. Mai mình sẽ up cho bạn xem ảnh con chòe cùi của mình.

[IMG]http://****************/upanh/2015/09/4812_WP_20150923_07_08_22_Pro.jpg[/IMG]

[IMG]http://****************/upanh/2015/09/4811_WP_20150923_07_08_34_Pro.jpg[/IMG]

[IMG]http://****************/upanh/2015/09/4810_WP_20150923_07_08_22_Pro.jpg[/IMG]

[IMG]http://****************/upanh/2015/09/4809_WP_20150923_06_38_33_Pro.jpg[/IMG]

và đay là con hàng của mình 2 năm lồng sống chế độ bình dân ko cầu kì. Mời các cụ thẩm định

[IMG]http://****************/upanh/2015/09/4808_WP_20150923_06_38_29_Pro.jpg[/IMG]

thanks bạn. ngày mình cho ăn từ 10-15 cào cào, cách đây mấy ngày thì 1/3 cóng sâu tươi nó chén sạch, còn 2 bửa nay mình cho ăn sâu khô vì sâu tươi nó mổ văng ra ngoài sâu bò lung tung khắp nhà. cám thì mình cho ăn cám Hiển Bảo Khánh. Ngày nào mình củng cho tắm nước, nắng thì mấy nhà mình bị che khuất nhìu nên củng hạn chế , nhưng từ mai sáng sơm mình sẻ đem lên lầu để cho e nó tắm nắng thường xuyên hởn. Dáng thì nhìn lông mượt mà đẹp , nhưng sao no chưa chịu tự hót sổng toàn đi chuyện , chỉ khi nào bật chim máy lên thì nó mới chịu hót. Không bik cách chăm có đúng chưa mà từ ngày bắt đc tới giờ vẩn chưa chịu tự hót sổng , có gì mai e chụp hình e nó để các bác thẩm định tướng tá e nó dùm e, thân! hi

Trích dẫn Gửi bởi nguyen tan huy
    thanks bạn. ngày mình cho ăn từ 10-15 cào cào, cách đây mấy ngày thì 1/3 cóng sâu tươi nó chén sạch, còn 2 bửa nay mình cho ăn sâu khô vì sâu tươi nó mổ văng ra ngoài sâu bò lung tung khắp nhà. cám thì mình cho ăn cám Hiển Bảo Khánh. Ngày nào mình củng cho tắm nước, nắng thì mấy nhà mình bị che khuất nhìu nên củng hạn chế , nhưng từ mai sáng sơm mình sẻ đem lên lầu để cho e nó tắm nắng thường xuyên hởn. Dáng thì nhìn lông mượt mà đẹp , nhưng sao no chưa chịu tự hót sổng toàn đi chuyện , chỉ khi nào bật chim máy lên thì nó mới chịu hót. Không bik cách chăm có đúng chưa mà từ ngày bắt đc tới giờ vẩn chưa chịu tự hót sổng , có gì mai e chụp hình e nó để các bác thẩm định tướng tá e nó dùm e, thân! hi
    ây da bác này lại sốt ruột rồi bác cứ chăm em nó tốt đi rồi em nó sẽ trả ơn bác xứng đáng cố gắng để môi trường chim sống gần với tự nhiên là sẽ sớm sổng thôi. thân ái quyết thắng..