Kết quả 1 đến 8 của 8

CCL không ăn cám, không tắm!

Em được ông anh cho 1 em chích chòe lửa. Chim đã thuần ổng bảo nó ăn cám ít lắm chịu khó mua mối tươi.

Em để ý cóng cám còn nguyên từ lúc đem về (đã thay cám thường xuyên và dùng cám như ông anh dùng). Đã trộn sâu vào cám nhưng chỉ ăn sâu còn cám vẫn y. Em sợ quá nên mỗi ngày đều mua dế cào cào cho hắn.

Còn tắm thì ngày nào cũng cho qua lồng tắm nhưng chẳng tắm chỉ đứng nhìn nhìn. Em đã thử đổi khay nông, đổ nước ít nhưng không ăn thua. Ông anh bảo nó tắm lắm...vậy mà..

Anh em có kinh nghiệm giúp em vụ chim em không chịu ăn cám và tắm với.

Ðề: CCL không ăn cám, không tắm!

- Chim mới chuyển nhà chưa quen lồng tắm nó chưa tắm ngay đâu. Cứ cho nó sang lồng cho quen rồi sẽ tự tắm.
    - Nó không ăn cám vì cho nó mồi tươi đủ rồi. Sáng chỉ cho nó ăn vài con sâu thôi rồi mặc xác nhà nó. Nhin cả ngày không chết đâu miễn là có nước cho nó uống. Đừng chộn sâu vào cám nên để 1 cóng đồ tươi riêng. Chiều đến kiểm tra mà phân có cục thì là nó có ăn cám

Re: Ðề: CCL không ăn cám, không tắm!

Trích dẫn Gửi bởi duchanhpc
    - Chim mới chuyển nhà chưa quen lồng tắm nó chưa tắm ngay đâu. Cứ cho nó sang lồng cho quen rồi sẽ tự tắm.
    - Nó không ăn cám vì cho nó mồi tươi đủ rồi. Sáng chỉ cho nó ăn vài con sâu thôi rồi mặc xác nhà nó. Nhin cả ngày không chết đâu miễn là có nước cho nó uống. Đừng chộn sâu vào cám nên để 1 cóng đồ tươi riêng. Chiều đến kiểm tra mà phân có cục thì là nó có ăn cám
    Để cho đói 2 ngày chim đi phân nước không à. Sáng nay chim đi phân màu vàng luôn mà chỉ có nước... ác vãi

chim đã nuôi lâu rồi thì để cóng cám riêng cóng mồi tươi riêng,sáng cho ăn khoảng 7,8 con dế thôi,để cả ngày đói rồi phải ăn cám hết.

Chòe lửa nhà mình nuôi 2 năm cho ăn nhiều sâu, dế vẫn bị bỏ cám và phải vào lại cám từ đầu như chim mộc. Con này của bạn nên vào cám lại từ đầu không chin sẽ suy dần và chết. Bạn nên vào cám ướt trộn sau cắt nhỏ không e nó sẽ bỏ ăn và chết đó. Cứ kiên trì bạn nhé

Re: Ðề: CCL không ăn cám, không tắm!

Trích dẫn Gửi bởi tuankunkun
    Chòe lửa nhà mình nuôi 2 năm cho ăn nhiều sâu, dế vẫn bị bỏ cám và phải vào lại cám từ đầu như chim mộc. Con này của bạn nên vào cám lại từ đầu không chin sẽ suy dần và chết. Bạn nên vào cám ướt trộn sau cắt nhỏ không e nó sẽ bỏ ăn và chết đó. Cứ kiên trì bạn nhé
    Bác này nói chuẩn rùi. Giống chòe lửa mà cho ăn mồi tươi nhiều nên nó lại bỏ cám là chuyển bthuong. jo bạn coi như nó là mộc và chăm theo kiểu mộc đi bạn. Chúc bạn thành công

Sau 1 time thì e rút ra ít exp như thế này ạ.
    1. Chim mình thuần rồi thì đã biết ăn cám.
    2. Cho ăn sẵn mồi tươi chim sẽ lười ăn cám vì chim sẽ có thứ tự ưu tiên.
    3. Mình muốn chim ăn cám nhưg vì thương chim hoặc sợ tụt lửa nên cứ theo dõi thấy nó ko ăn là bỏ mồi tươi đều đó làm chim lì hoặc 1 số a e trộn chung với cám chim chỉ ăn mồi tươi mà ko ăn cám.

Khắc phục: kệ nó phải tập cho chim ăn theo ý mình. Dừng hẳn mồi tuơi cho chim khoảng 5 8 ngày trùm áo lồng chỉ để cám và nước đầy đủ là oke. Mục đích để chim ko trông chờ vào mình khi thấy mình. Muốn kiểm tra chim đã ăn cám lại chưa thì cuối ngày xem phân chim và kiểm tra cóng nước nhé.
    Xong bước trên thì mình tách riêng 2 cóng sâu và cám. Và cho ăn mồi tuơi vừa đủ và đúng giờ.
    Mình vừa rồi đi công tác 4 ngày bỏ đói chim chỉ để cám thì về thấy nó ăn ngon lành nhìn iu gì đâu. Chắc phải thêm 1 chút tàn nhẫn nữa thì mới nên thân. Vài lời hjhj

còn vụ tắm táp thì sao ổn chửa? nuôi vài chú như vậy kn tràn đầy