Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 16

Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

Thân chào ae trên diễn đàn, mình mới tập chơi chòe lửa, mong dc ae trên diễn đàn giúp đỡ. Cách đây 4 tháng mình có mua một em chòe lửa ở ngoài tiệm hót rất căng kè chim khác vào là đấu ngay, ra cội thí chơi rất xung, ko có hiện tượng bu chụp hay cắn bố lồng gì cả. Nhưng gần một tháng nay mang chim ra cội thì chim hót ít và kê gần lồng chim khác là có hiện tượng bu chụp đòi đá chim khác rồi nhảy xuống cắn bố lồng. treo ra xa khoảng 3m thi chim ít bu chụp và chịu hót nhiều hơn. Chế độ ăn thì sáng cho ăn một bịch cào cào nhỏ, chiều 4h cho ăn hai muỗn cafe sâu nhỏ, cám thì ăn cám bình dương. Tắm nước thì tuần 2 lần, tắm nắng thì tầm 8h - 9h phơi khoảng 30p, gần đây phơi nắng em nó cũng có hiện tượng hay nhảy lên nan lồng, ở nhà thì vẫn hót lai rai và hót lớn. Mong đc sự giúp đỡ từ mọi người. Thanks.

Ðề: Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

chim căng quá giảm mồi tươi đi,tắm cho e nó thường xuyên hơn.

Hiện giờ mình ko cho ăn sâu nữa, chủ yếu là ăm cám, buổi sáng thì cho vài con cào cào, buổi chiều thì cho ăn khoảng 4 con dế, 1 tuần tắm 3 lần và ít phơi nắng hơn, nhưng em nó vẫn có hiện tượng như vậy, và ở nhà thì ít hót hơn.

mới có 1, 2 bữa đòi hết. muốn hết nhanh cho thông lồng đi

chim căng quá thôi bạn ah ... giảm mồi tươi đi ... muốn nhanh thì như ý kiến của anhbig ....

Trích dẫn Gửi bởi anhbig
    mới có 1, 2 bữa đòi hết. muốn hết nhanh cho thông lồng đi
    Từ lúc thấy em nó có hiện tượng bu chụp là mình ko cho ăn sâu nữa đó, chỉ cào cào với dế, nhưng vẫn ko đc. Nên mình mới hỏi ae trên diễn đàn để mong đc giúp đỡ. Bạn nói cho thông lồng là sao, mình chưa hiểu?

Trích dẫn Gửi bởi haibanggia000
    Thân chào ae trên diễn đàn, mình mới tập chơi chòe lửa, mong dc ae trên diễn đàn giúp đỡ. Cách đây 4 tháng mình có mua một em chòe lửa ở ngoài tiệm hót rất căng kè chim khác vào là đấu ngay, ra cội thí chơi rất xung, ko có hiện tượng bu chụp hay cắn bố lồng gì cả. Nhưng gần một tháng nay mang chim ra cội thì chim hót ít và kê gần lồng chim khác là có hiện tượng bu chụp đòi đá chim khác rồi nhảy xuống cắn bố lồng. treo ra xa khoảng 3m thi chim ít bu chụp và chịu hót nhiều hơn. Chế độ ăn thì sáng cho ăn một bịch cào cào nhỏ, chiều 4h cho ăn hai muỗn cafe sâu nhỏ, cám thì ăn cám bình dương. Tắm nước thì tuần 2 lần, tắm nắng thì tầm 8h - 9h phơi khoảng 30p, gần đây phơi nắng em nó cũng có hiện tượng hay nhảy lên nan lồng, ở nhà thì vẫn hót lai rai và hót lớn. Mong đc sự giúp đỡ từ mọi người. Thanks.
    tình trạng của bạn là chim bắt đầu mất lửa,hót rất ít,khi kè lồng là có hiện tượng chụp muốn so găng ,bạn tranh kè chim nhiều lần nó sẻ thành cái tật chụp lồng luôn,vẩn đem đi dợt bình thường treo cách xa ra bạn,khi nào thấy nó hót nhiều thì đem lại gần,khi thấy có hiện tượng chụp thì hạ lồng xách về......sau vài lần nó chơpi lại bình thường thôi,chim của bạn đang mất lửa,nếu không nhầm thì mấy hôm nay nó hót ít hơn nửa...và chụp nhiều hơn hehee

Trích dẫn Gửi bởi longmax2
    tình trạng của bạn là chim bắt đầu mất lửa,hót rất ít,khi kè lồng là có hiện tượng chụp muốn so găng ,bạn tranh kè chim nhiều lần nó sẻ thành cái tật chụp lồng luôn,vẩn đem đi dợt bình thường treo cách xa ra bạn,khi nào thấy nó hót nhiều thì đem lại gần,khi thấy có hiện tượng chụp thì hạ lồng xách về......sau vài lần nó chơpi lại bình thường thôi,chim của bạn đang mất lửa,nếu không nhầm thì mấy hôm nay nó hót ít hơn nửa...và chụp nhiều hơn hehee
    Chuyên gia thúc lửa chim để bán đây nè hehehe =)).

Trích dẫn Gửi bởi longmax2
    Thanks về những lời nhận xét của bạn. Đúng là con chim của mình nó đang có hiện tượng như vậy. Lúc mới mua về em nó hót dữ lắm, cứ mở áo lồng ra là em nó hót, nhiều lúc phải chùm bớt áo lồng lại để em nó hót ít, đem ra cội thì chơi rất xung. Nhưng dc khoảng gần 3 tuần thì em nó hót ít dần và ra cội thì chơi lai rai, rồi khoảng một tháng nay thì em nó có hiện tượng bu chụp. Không biết có phải là do chế độ ăn khác ko, vì mình nghe chủ tiệm chim nói là mua lại của một người chơi chim dc 2 ngày thì mình tớt bắt luôn, nên ko biết chủ cũ cho ăn thế nào. Nhân tiện đây cho mình hỏi là chế độ ăn như thế nào để em nó hót căng trở lại. Mình rất thích nghe chòe lửa hót, nhưng kiến thức về chòe lửa còn hạn hẹp, mong dc chỉ giáo thêm. Thanks bạn rất nhiều.

Trích dẫn Gửi bởi haibanggia000
    Thanks về những lời nhận xét của bạn. Đúng là con chim của mình nó đang có hiện tượng như vậy. Lúc mới mua về em nó hót dữ lắm, cứ mở áo lồng ra là em nó hót, nhiều lúc phải chùm bớt áo lồng lại để em nó hót ít, đem ra cội thì chơi rất xung. Nhưng dc khoảng gần 3 tuần thì em nó hót ít dần và ra cội thì chơi lai rai, rồi khoảng một tháng nay thì em nó có hiện tượng bu chụp. Không biết có phải là do chế độ ăn khác ko, vì mình nghe chủ tiệm chim nói là mua lại của một người chơi chim dc 2 ngày thì mình tớt bắt luôn, nên ko biết chủ cũ cho ăn thế nào. Nhân tiện đây cho mình hỏi là chế độ ăn như thế nào để em nó hót căng trở lại. Mình rất thích nghe chòe lửa hót, nhưng kiến thức về chòe lửa còn hạn hẹp, mong dc chỉ giáo thêm. Thanks bạn rất nhiều.
    a cham nhu vậy e nghĩ la ồn rồi.... chim chuyển chủ đổi tính và rớt lửa là bình thường vì khác hẳn mọi thứ so với chủ cũ... e nghĩ chơi chim cần kiên nhẫn a ah... a hỏi kỹ lại ng chủ cũ cho a ăn cám nóng ( cám có thịt, cá, tôm hay nhìu thanh phần trộn vào) hay chay chỉ có bột đậu phộng và trứng, chút khoáng.... Nếu ng chủ cũ cho an cám nóng, về a cho cho an cám chay, dù đã trộn cám từ từ cũng sẽ mất lủa 1 tg... khó vực lên lại...nuôi con lữa cần nhẫn 1 chut a ah... khi con chim đã quen với môi trường mới, cám bã mồi tươi ổn định thì tự nó sẽ lên lại thôi e ko cham chim dc như a đâu mà chim chơi cũng khá ổn....nhg 1 tuần a cũng nên cho an 1 chút sâu cho đủ chất, vậy mới vực con lửa lên nhanh....
    Thân

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe than cần giúp đỡ
    Bởi chevroletsg trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-26-2013, 12:54 AM
  2. Giúp Giúp Em về Chòe than của em !!
    Bởi nabet68 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-03-2013, 01:56 AM
  3. Giúp e chòe lửa ăn cám khô với ạ?
    Bởi bongthom1986 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-14-2013, 06:58 AM
  4. chòe than bi sù lông bỏ ăn cần giúp đỡ
    Bởi RoscoeMcCa trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-23-2012, 04:12 PM
  5. Nhận xét giúp 2 chú Chòe than và chòe đất mùa này của mình. Thanks!
    Bởi salecanho trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 01-09-2012, 04:09 AM