Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 16 của 16
    Ðề: Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

Thanks bạn nhiều, mình có hỏi chủ tiệm chim rồi nhưng người ta nói ko biết chủ cũ ở đâu. Chắc phải chăm lại từ đầu cho em nó quen dần với môi trường mới, mình nghe chủ tiệm chim nói là cứ cho ăn nhiều sâu vào để cho nó lên lửa lại.

Trích dẫn Gửi bởi haibanggia000
    Thanks bạn nhiều, mình có hỏi chủ tiệm chim rồi nhưng người ta nói ko biết chủ cũ ở đâu. Chắc phải chăm lại từ đầu cho em nó quen dần với môi trường mới, mình nghe chủ tiệm chim nói là cứ cho ăn nhiều sâu vào để cho nó lên lửa lại.
    cung chưa chắc là cho ăn nhìu sâu chim sẽ mau có lữa lại... đúng là con lửa nói riêng hay chim chích chòe nói chung thì phải có sâu chim mới hót tốt đc...theo e biết thì với ae thường đem lửa đi thi thường có 2 trường phái chơi....
    - 1 là họ cho con chim ăn sâu với mồi tươi ko, ko cho an cám, 1 ngay đập 2,3 bịch CC lựa cho vào và để thêm hũ sâu, nước thôi...chỉ khi nao chim thay lông họ ngắt sâu mới cho ăn cám, cao cao và trứng kiến ... làm vậy điều lửa chim ổn định hơn điều chim bằng cám vì thường là cám mua, chất lượng cám ko dảm bảo... nuôi thế này thì khi bán, chủ mới cầm e nó về dễ chơi hơn, chim bớt tuột lửa và điều chim dễ hơn... nhg thật sự con chim vỗ mồi tuôi ko hơi tốn kém và cần phải có thời gian vệ sinh lồng nhìu vì chim ăn mồi tươi đi ra ngoài rất dơ và hôi...
    -2 là đối với 1 số ae tự làm cám cho chim thì họ cho đánh cám là chủ yếu nên cần cám có đủ chất, mồi tươi và sâu là phần hỗ trợ thêm... nhg cám phải ổn định để chim khỏi shock, tuột lửa....

Thật ra việc bu chụp lồng đòi đánh thì 1 phần cũng là bản chất của con chim....nhiều con rớt lửa vẫn ko bu chụp nhg khi quá căng thì lại sinh tật này... mỗi con 1 vẻ, a càng nuôi thêm kinh nghiệm là thấy rõ chuyện này thôi.....

Ở nhà mình con một em Lửa nữa đuôi dc 16cm, chỉ ăn cám thỉnh thoảng thì cho ăn cào cào với dế thôi, nhưng hót cả ngày, ra cội thì chơi cũng dc, ko xung như em kia. Năm ngoái khi mua về cũng hót xung dc tầm 1 tháng rồi hót ít lại, mang ra cội thấy em nó cũng bu chụp nhưng ko chịu hót, cuối năm ngoái em nó thay lông xong thì thấy hót nhiều hơn, lúc thay lông mình chỉ cho ăn cám với dế và cào cào, thay lông xong thì em nó cũng ko ăn sâu luôn. Mình mang ra cội thì chịu hót đấu và kè sát chim lạ thì ko bu chụp chỉ thấy đứng hót. Không biết em mới này có giống vậy ko.

cho nó đá tanh bành đi và nó phải thua, phải bị rượt te tua, trầy da tróc dảy rồi nuôi lại chắc chắn sẽ hết bu hết chộp

Re: Ðề: Xin giúp đỡ. Chòe Lửa có hiện tượng bu chụp và cắn bố lồng

đúng là bạn không có kn nuôi lửa thiệt, chim xuống lửa mà kè đấu hót o lại chim nào chẳng bu chụp, riết thành quen

E cũng có con bị hiện tượng này. Nghe các bác nói thì cũng chả biết là nó căng lửa hay tụt lửa nữa. treo một mình ở nhà thì vẫn hót nhiều

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe than cần giúp đỡ
    Bởi chevroletsg trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-26-2013, 12:54 AM
  2. Giúp Giúp Em về Chòe than của em !!
    Bởi nabet68 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 03-03-2013, 01:56 AM
  3. Giúp e chòe lửa ăn cám khô với ạ?
    Bởi bongthom1986 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 01-14-2013, 06:58 AM
  4. chòe than bi sù lông bỏ ăn cần giúp đỡ
    Bởi RoscoeMcCa trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 11-23-2012, 04:12 PM
  5. Nhận xét giúp 2 chú Chòe than và chòe đất mùa này của mình. Thanks!
    Bởi salecanho trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 01-09-2012, 04:09 AM