Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối
Kết quả 11 đến 20 của 23
    Ðề: cần giúp chim ccl hót sổng?

Trích dẫn Gửi bởi long2011able
    xin lỗi, em mượn top của bác một chút..
    - Xin các bác chỉ cách làm sạch bọ, mạt trên lông chòe lửa, hnay mí để ý kĩ thấy chòe của em nhiều bọ quá, khổ thân. Em vẫn cho tắm đều 3-4 ngày/lần. mong các bác chỉ dẫn. thanks..~o)
    Tắm nước muối pha loãng âm ấm hàng ngày nha bạn

Trích dẫn Gửi bởi mrhungdhv
    Tắm nước muối pha loãng âm ấm hàng ngày nha bạn
    bác nào giúp chim ccl mình hót sổng với????????????????????????

Trích dẫn Gửi bởi chemgiothanhbao
    cãm on bác. chim mình dag thay lôg và dã ra lôg duôi dk nûa gag tay rùi. bác có thê chî giúp mìh cách chäm sóc cko e nó ko
    Bác ơi, gấp gì mà lắm thế, lửa thay lông đuôi mới hơn nửa gang tay mà xổng cái gì, thúc nhiều mồi tươi (tốt nhất là cào cào, dế, sâu cá rồng, cá nhỏ như 7 màu,... nếu có bắt được nhái con nhỏ bằng đầu đủa thì càng tốt) cho chim ra hết lông đuôi cái đã. Khi đuôi đạt độ dài tối đa (nếu biết mùa trước đuôi nó bao nhiêu thì mùa này tương đương như vậy, có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 1 chút) sau đó ngắt dế thay bằng gián đất, ngắt sâu cá rồng thay bằng sâu quy. Tắm nước cách ngày, tắm nắng mỗi ngày để thúc lửa từ từ thì chim mới lên lửa và hót sổng được. Chòe lửa mà chưa ra hết đuôi thì đại kỳ kè lồng vì khi đó đuôi còn non, yếu mà kè lồng chim đánh đuôi sẽ bị hư đuôi không ra dài được => xấu con chym. Chim bạn mới ra lông đuôi có 1/2 gang thì ít gì cũng phải 2 tháng nữa chim mới vào lửa, mới hót nhiều được. Ráng chăm cho kỹ đến khi chim vào lửa mới chơi bền được. Chăm kỹ khi vào lửa rồi thì nó sổng cả ngày lúc đó chỉ có trùm lồng cho nó bớt hót mới ngủ trưa được.

Trích dẫn Gửi bởi chymoichym
    Bác ơi, gấp gì mà lắm thế, lửa thay lông đuôi mới hơn nửa gang tay mà xổng cái gì, thúc nhiều mồi tươi (tốt nhất là cào cào, dế, sâu cá rồng, cá nhỏ như 7 màu,... nếu có bắt được nhái con nhỏ bằng đầu đủa thì càng tốt) cho chim ra hết lông đuôi cái đã. Khi đuôi đạt độ dài tối đa (nếu biết mùa trước đuôi nó bao nhiêu thì mùa này tương đương như vậy, có thể ngắn hơn hoặc dài hơn 1 chút) sau đó ngắt dế thay bằng gián đất, ngắt sâu cá rồng thay bằng sâu quy. Tắm nước cách ngày, tắm nắng mỗi ngày để thúc lửa từ từ thì chim mới lên lửa và hót sổng được. Chòe lửa mà chưa ra hết đuôi thì đại kỳ kè lồng vì khi đó đuôi còn non, yếu mà kè lồng chim đánh đuôi sẽ bị hư đuôi không ra dài được => xấu con chym. Chim bạn mới ra lông đuôi có 1/2 gang thì ít gì cũng phải 2 tháng nữa chim mới vào lửa, mới hót nhiều được. Ráng chăm cho kỹ đến khi chim vào lửa mới chơi bền được. Chăm kỹ khi vào lửa rồi thì nó sổng cả ngày lúc đó chỉ có trùm lồng cho nó bớt hót mới ngủ trưa được.
    tks bác, cko mình hỏ thêm 1 chút nử ,ở ckỗ mình ko có ckào cào ,mình có thể thay cào cào bag sâu quy dk ko bácd ,ckoè kửa thay lông ngày nào củng tám dk ko bác <bác nào bít cáck vào lửa cko ccl thay lông xong thì chỉ giúp mình vơsi>??????????????ths trc

tks bác, cko mình hỏ thêm 1 chút nử ,ở ckỗ mình ko có ckào cào ,mình có thể thay cào cào bag sâu quy dk ko bácd ,ckoè kửa thay lông ngày nào củng tám dk ko bác <bác nào bít cáck vào lửa cko ccl thay lông xong thì chỉ giúp mình vơsi>??????????????ths trc
    Chưa thay lông xong thì đừng cho ăn sâu quy. Bạn cho ăn thịt bò, gan bò cũng đc. Nếu ko thì mua tép đồng cho ăn

Chim của mình thì khổ tâm hơn nữa. đang thay lông mà hót ầm ầm. Hót chuyện cả ngày mặc dù mình đã hạ cám, mồi tươi thì chỉ cho an cào cào, dế, trứng kiến, ai giúp mình cho chim pớt lửa với

Trích dẫn Gửi bởi tjeuquyx5
    Chim của mình thì khổ tâm hơn nữa. đang thay lông mà hót ầm ầm. Hót chuyện cả ngày mặc dù mình đã hạ cám, mồi tươi thì chỉ cho an cào cào, dế, trứng kiến, ai giúp mình cho chim pớt lửa với
    Ủ CHIM Pạn sung wúa ta ,chim của mình củng hót chuyện cả ngày ,nhưng lâu lâu mình chỉ nghe e nó sổ vạ tiếng ,<chim của bạn có hót ssôrng ko ,bạn có thể chia sẻ cách chăm sóc dk ko

ko bác nào giúp mìhnh hết cả ak................................................ ...........

Ủ CHIM Pạn sung wúa ta ,chim của mình củng hót chuyện cả ngày ,nhưng lâu lâu mình chỉ nghe e nó sổ vạ tiếng ,

ccl cũng như các loại chim hót khác thôi có con mau mỏ con chậm mỏ, chim của bạn thay chưa xong lông nên hót chuyện nhiều là đúng rồi. Bạn muốn nó đẹp phát triển khoẻ mạnh nên cho tắm tx và bổ xung mồi tươi châu chấu, dế, sâu rồng, dán đất, thịt bò ....... (ko cho ăn sâu loại nhỏ) có loại nào cho ăn loại đó đến khi xong lông muốn nghe xổng nhiều cứ tiếp tục cho ăn mồi tươi là ok.

Trang 2 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Giúp chim chòe lửa không hót
    Bởi huycon009 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 01-20-2016, 11:01 PM
  2. Cần Giúp Chim ko hót
    Bởi iseovip1 trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 27
    Bài viết cuối: 10-12-2015, 03:23 AM