Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 61

Về cám cho chích chòe lửa

Dạo này mình đọc nhiều bài trên diễn đàn mình thấy rất nhiều anh em hỏi đến cách làm cám cho chim mau sung , mau hót lắm . Khi thì công thức này , khi thì công thức kia nhưng các bạn lại quên 1 điều chim của mình là chim rừng thuần lên thì mồi cần thiết vẫn là đồ tươi thui .
    Quan trọng nhất đối với cám cho chích chòe lửa là đậu phộng nhưng các bạn lại bỏ qua , và (TÍNH ỔN ĐỊNH ) của các mẻ cám của các bạn làm có điều tay hay kg nữa là 1 chuyện (khi thì già lửa , khi thì yếu lửa quá ) chưa kể có 1 số bạn nghe công thức này hay hơn công thức mình đang làm thì lại đổi liền . Đâm ra chim của bạn sẽ kg bao giờ ổn định được ...
    Các công thức làm cám thường là các bí quyết của dân nuôi lửa thi , thì bạn nghỉ đi họ sẽ dễ dàng nói cho mình biết à ,cho dù họ nói nhưng cũng sẽ kg nói hết đâu ...... . Và nếu có nói hết thì với kinh nghiệm của người nuôi chim bình thường thì làm sao làm được những mẻ bột lúc nào cũng điều tay đâu hay là tùm lum luôn và chim của bạn có thích hợp hay kg nữa là chuyện khác .
    Mình từng qua Sing học 1 thời gian mình thấy bên họ chỉ nuôi bằng thức ăn tổng hợp (thành phần nhiều vitamim nhóm B là chủ yếu và có đậu phộng nữa ) .Quan trọng là họ vẫn bổ xung mồi tươi hằng ngày ( gián nuôi và sâu cá rồng đó ) cộng với chế độ tâp luyện 1 cách khoa học . Chim của họ có những con trên 10 mùa vẫn lấy giải thi hót bình thường đó ( đa số chim chích chòe lửa bên Sing điều là chim con nuôi lên ) .
    Bản thân mình bây giờ nuôi lửa thì vẫn nuôi bằng cám Bình Dương (cám chợ đó nhưng độ ổn định của cám khá cao ) thôi , bổ sung thêm vitamin B và ngày nào cũng có đồ tươi . Mình luôn giữ cân bằng về các món ăn cho chim tùy theo THỜI ĐIỂM chứ kg cho nó ăn tập trung vào món ăn riêng nào hết ...
    Mình cũng từng làm cám rất nhiều rùi nhưng các bạn có nghỉ là mình sẽ làm cám như vậy để cho nó ăn suốt được kg ???
    Chích chòe lửa là chim rừng thì vẫn rất cần đồ tươi , cám chỉ là bổ sung thêm những gì mà chim thiếu khi sống trong môi trường nuôi nhốt mà thôi ... Với mình [CÁM CHO CHIM KHÔNG LÀ GÌ ] đâu các bạn ....thân...[-(

Ðề: Về cám cho chích chòe lửa

e cám toàn mua cám đậu phụng dành choa chòe l ửa và cám trứng nửa đem về tộn chung lại thêm 10 quả trúng gà . bt thế thui.
    p/s : thằng bạn cho ăn cám gà con . chim nhà nó hót vân ko thua kém gì . e và nó vẫn cho ăn mồi tươi đều

em nghĩ anh nói cũng đúng.ma anh có thể nói rõ hơn về cách cho ăn từng thời điểm không.cái này em đang rối

anh shama cho em hoi cái này với:ngày nào em cũng cho mấy con chim ăn trứng kiến+cào cào(sáng sớm thì trứng kiến mua về cho ăn liền vì sợ hư mà trứng kiến em có trộn ít bột, trưa em cho ăn cào cào đến khoãng 4h em cho ăn sâu(giờ đổi thành dế vì có 1 em thây lông, con kia thi em cho ăn dế để vỗ béo và hạ lửa để chuẩn bị thây lông).đều đều như vậy ngày nào cũng, cho ăn vậy có tốt chưa anh?con kia thây lông bât đắc dĩ,chưa kip vỗ béo hạ lửa gì cả,cả chuc ngày vừa rồi em nó ko đc chăm sóc tốt nửa chứ,ko biết thây lông có gặp vấn đế gì ko nữa.chuyện của người ta thì mình thấy bình tĩnh đến khi mình gặp thì hồi hộp lo hết sức.anh shama chỉ bảo em ít kinh nghiệm nha anh,để em chăm cho các chú nó dc tốt.xin cảm ơn anh trước
    em chuyễn wa đây để anh tiện giúp đỡ luôn:|

a trường có nghe nói về chòe lửa đầu đàn chưa , e nghe nói lữa sống riêng theo lãnh thổ nhưng lại nghe nói có lửa đầu đàn , con nay các chim khác gặp đều sợ . dù chim bổi nhưng chim thuần vần sợ . a từng gặp qua chưa

Trích dẫn Gửi bởi huythanh111
    a trường có nghe nói về chòe lửa đầu đàn chưa , e nghe nói lữa sống riêng theo lãnh thổ nhưng lại nghe nói có lửa đầu đàn , con nay các chim khác gặp đều sợ . dù chim bổi nhưng chim thuần vần sợ . a từng gặp qua chưa
    Gọi là shama đi em , nghe nó tây tây chúc đó mà ...hì hì... Chim chích chòe lửa trống sống ngoài tự nhiên điều có lãnh thổ riêng biệt vì thế sẽ kg có chim đầu đàn đâu . Chim em nói là những con chim già rừng đó , chim sống lâu năm trong rừng thì nó chinh chiến và đấu hót nhiều nên chất giọng của nó rất rát và hay nửa .Nhiều con càng hay thì lãnh thổ của nó càng rộng vì thế mà 1 năm nay anh vẫn đang săn mẫu chim già rừng đó ... nhưng hic hic ....khó lắm . Chim già rừng thì phong cách chơi và giọng của nó nẹt thì khỏi chê , chim non rừng và thậm chí chim thuộc nhiều mùa nhà mà gốc chim bổi là chim non rừng đi nữa thì khi gặp nó thì vẫn sẽ ( rút hình ) luôn đó .
    Cách đây nhiều năm trước anh may mắn được sở hữu 1 con như thế và nó là một con khó có đối thủ trong những cuộc thi hót đó ....thân....

@SHAMA : e cũng theo a lùng mãi mà ko có . có ông anh đi bẫy chim được con lửa rừng bẫy được con này la con mồi của ông hư luon tung lồng lun . ko hót nửa do con bổi nó làm ghê quá hư lun con mồi của ông ( con mồi 5 mùa rồi ). thế ko biết phải con già rừng lắm ko nữa nhưng có cái lạ là chỏm lông trên mỏ nó dài hơn các con lửa e thấy . đem về bỏ vô lồng đứng xa ra là nó ko nhảy nhót gì loạn xa. năn nỉ bán ma ko . ông nuôi để thay con mồi . mới bẫy về buổi tối sáng e xuống coi trả 1tr5 ko bán hix .

anh shama, anh có lửa mồi không?bửa em đi daknong vào rừng hái phong lan với mấy ngừoi bạn, em huých sáo thấy chèo lửa đáp lại wa trời.nếu anh có bửa nào anh em minh hop mặt đi bẩy thử anh. em thấy lửa ở trên đó hót cũng hay

Trích dẫn Gửi bởi duongvanthien79
    anh shama, anh có lửa mồi không?bửa em đi daknong vào rừng hái phong lan với mấy ngừoi bạn, em huých sáo thấy chèo lửa đáp lại wa trời.nếu anh có bửa nào anh em minh hop mặt đi bẩy thử anh. em thấy lửa ở trên đó hót cũng hay
    Bó tay thui em ơi , chim của anh bây giờ chỉ mới gầy dựng lại thôi , chưa đâu vào đâu hết . Mà nếu có chim hay anh cũng kg cho nó đi làm chim mồi đâu , làm mồi nhiều thì chim sẽ sanh ra bu chụp vì thế sẽ kg đi thi được . Nên thui đi em ... mà em cũng đừng đem đi làm gì , nếu muốn đi bẫy em phải luyện 1 con thui và nhớ rằng khi nó thành chim mồi rồi thì sẽ khó và kg thể thành chim thi hay được . Em thử lên mạng kiếm tài liệu về cách bẫy chim bằng điện thoại đi , hay lắm đó , kg cần chim mồi đâu ...thân...

bạn cho mình hỏi,chòe lửa hót rất tốt.từ khi thay lông xong,im bật,chê độ cám vẫn như cũ,ko hiểu là do đâu,bạn có thể chỉ dùm mình đc ko.ngay cả hót chuyện cũng ko hót,mình nuôi đc 1,5nam rồi

Trang 1 của 7 123 ... CuốiCuối