Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối
Kết quả 21 đến 30 của 35
    Ðề: CCL mộc không chịu ăn cám

Trích dẫn Gửi bởi anhdungq
    thú thật là mình cũng từng gặp 1 em chòe lửa nhất định ko chịu ăn cám, dù mình đã ép vào cám bằng mọi cách, nào cám ướt, nào cám bột trộn sâu cắt nhỏ, giảm lượng sâu tăng lượng cám. nhưng tất cả đều ko ăn thua. Nếu sâu dính cám bột thì nó ăn hết, chứ cám không thì chịu nhịn đói luôn. Bạn mới 2 tuần thì cũng gọi là lâu rồi. Riêng con của mình vào cám đến 3 tháng mà ko đc đấy Chim cực kì dạn người, nuôi 1 tuần hót sổng rồi, hót sổng to át cả giọng họa my luôn. Thế mới nói, có con vào cám cực dễ, 1-2 ngày là ăn, nhưng có con là ko bao h chịu ăn thà chết đói
    con của bác cũng giống y con của em,em mất gần 2t mới vào cám đc cho nó..cám bột trộn sâu cắt nhỏ thì nó ăn nhưng em nghĩ cứ cho ăn mãi như vậy thì mệt quá nên chuyển sang trộn cám viên to cuối cùng thì giờ nó cũng chịu ăn,em mua 2 con về cùng lúc thì 1 con sau 1 tuần là biết ăn cám ngon lành..mua về hôm trước hôm sau buổi trưa vắng người đã hót sổng ngay..bây giờ sau gần 2 tháng mới vào cám đc thì em nó cũng khá thuần rồi,ngồi ngay cạnh vẫn xổng ầm ầm..nói chung là chim mộc thì vào cám cũng tùy con nhanh chậm thôi,quan trọng là người nuôi phải kiên trì ko nhiều lúc thấy nản quá mà ép nó ăn cám mà nó chưa chịu ăn là đi ngay

kiên trì thôi bác ơi cũng giống như có con về mấy tuần là hót có con mất mấy tháng mới chịu chơi đấy

Vâng em biết rồi sẽ kiên nhẫn chờ đợi

bạn cứ mua sâu quy rồi về cắt nhỏ ra, trộn với cám bột dành cho chòe ý ( có mùi tanh tanh- mình mua cám A Vầy ) bạn để ý xem phân chim là bít nó có ăn cám hok? phân màu trắng hok thì là hok có cám, phân mà có lẫn cả cục đen như con sâu quy thì tức là nó có ăn cám. cứ treo chỗ vắng người, che nửa áo lồng, thỉnh thoảng cho nó con dế, nó sẽ nhớ mình hơn nhớ vợ luôn:0

theo tớ thì cứ giã nhỏ cám ra trộn với nước,sau đó thì cắt vụn nho sâu quy ra trộn vào đảm bảo sau 3ngay la ok

chắc giờ này CCL của bác ấy ăn cám lâu rồi ...

Vâng con chòe nhà em đã ăn cám ngon lành, nhưng khổ nỗi nó mà cứ thấy em là lại không dám hót còn thấy mọi người trong nhà vẫn dám hót. Chẳng hiểu sao nữa chán quá các bác ak

Chắc nó ghét bạn quá, con ở nhà tớ cũng thế, một mình thì nó hót, còn có mình thì nó im re, nhìn giống như đang đòi ăn vậy, mình mình hay cầm tay cho nó ăn dế, cứ thấy mình là nó đứng nhìn, chẳng hót hét gì cả. núp trong nhà thì may ra nghe nó hót,,,,,, potay thiệt. CHắc time tới ko cho ăn nữa, để nó thấy mình còn hót chứ............ muốn nghe chim hót cũng lắm công phu nhỉ............. chúc may mắn.........

Trích dẫn Gửi bởi sonttx
    Chắc nó ghét bạn quá, con ở nhà tớ cũng thế, một mình thì nó hót, còn có mình thì nó im re, nhìn giống như đang đòi ăn vậy, mình mình hay cầm tay cho nó ăn dế, cứ thấy mình là nó đứng nhìn, chẳng hót hét gì cả. núp trong nhà thì may ra nghe nó hót,,,,,, potay thiệt. CHắc time tới ko cho ăn nữa, để nó thấy mình còn hót chứ............ muốn nghe chim hót cũng lắm công phu nhỉ............. chúc may mắn.........
    Bác giống y hệt em rồi, thôi cố gắng vậy

cuối cùng bạn dùng cách nào để thành công ? kiên trì cho hay làm theo cách của mọi người chỉ dẫn ?! bài viết của bạn có nhiều người theo dõi nên bạn nói cách của bạn đi nhé !

Trang 3 của 4 Đầu tiênĐầu tiên 1234 CuốiCuối