Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Giúp đở vấn đề chòe lửa thay lông

Mình đọc qua diễn đàn thấy có nhiều anh em hỏi về vấn đề chòe lửa thay lông như: rụng 1 vài cọng lông mỗi ngày hoặc vài ngày rụng 1 cọng lông, chim ít hót và có rụng ít lông, vấn đề dinh dưỡng cho chim lúc thay lông, cách trùm áo lồng cho chim khi thay lông, có cần tắm cho chim lúc chim thay lông, ... nói chung là 1001 câu hỏi về thay lông. Vì vậy mình mong anh em cao thủ chỉ giáo giúp để cho mấy anh em mới chơi biết rõ hơn mà chăm cho chim mùa sau đẹp, hót nhiều, chơi bền..... Vì vậy anh em nào có kinh nghiệm thì trả lời giúp với. Nếu được bác sĩ mai hoặc shama 2011 chỉ giúp thì càng tốt.

Mình cũng có hỏi thêm một chút: Theo kinh nghiệm của anh em thì khi chim thay lông nên cho ăn nhiều trứng kiến, cào cào tuy nhiên mùa này mùa mưa nhiều nên cào cào hơi bị ít và trứng kiến cũng khó kiếm hơn. Vậy cho chim ăn dế - thay cào cào có được không? (chỗ mình không có gián đất, liêu điêu thì có khi cả năm mới mua được 1 lần).

Ðề: Giúp đở vấn đề chòe lửa thay lông

Trích dẫn Gửi bởi chymoichym
    Mình đọc qua diễn đàn thấy có nhiều anh em hỏi về vấn đề chòe lửa thay lông như: rụng 1 vài cọng lông mỗi ngày hoặc vài ngày rụng 1 cọng lông, chim ít hót và có rụng ít lông, vấn đề dinh dưỡng cho chim lúc thay lông, cách trùm áo lồng cho chim khi thay lông, có cần tắm cho chim lúc chim thay lông, ... nói chung là 1001 câu hỏi về thay lông. Vì vậy mình mong anh em cao thủ chỉ giáo giúp để cho mấy anh em mới chơi biết rõ hơn mà chăm cho chim mùa sau đẹp, hót nhiều, chơi bền..... Vì vậy anh em nào có kinh nghiệm thì trả lời giúp với. Nếu được bác sĩ mai hoặc shama 2011 chỉ giúp thì càng tốt.

Mình cũng có hỏi thêm một chút: Theo kinh nghiệm của anh em thì khi chim thay lông nên cho ăn nhiều trứng kiến, cào cào tuy nhiên mùa này mùa mưa nhiều nên cào cào hơi bị ít và trứng kiến cũng khó kiếm hơn. Vậy cho chim ăn dế - thay cào cào có được không? (chỗ mình không có gián đất, liêu điêu thì có khi cả năm mới mua được 1 lần).
    Trùm kín áo lồng, treo chỗ yên tĩnh, hạn chế nghe tiếng chim hót - mục đích là để chim ko mất sức, dồn sức cho việc ra lông
    Cho ăn trứng kiến để chim rớt lông tốt hơn
    Tắm 3 ngày 1 lần để kích thích rớt lông
    Cho ăn dế ok, nhớ bóp đầu dế trước khi cho ăn
    Theo mình là vậy

Trích dẫn Gửi bởi whitelion
    Trùm kín áo lồng, treo chỗ yên tĩnh, hạn chế nghe tiếng chim hót - mục đích là để chim ko mất sức, dồn sức cho việc ra lông
    Cho ăn trứng kiến để chim rớt lông tốt hơn
    Tắm 3 ngày 1 lần để kích thích rớt lông
    Cho ăn dế ok, nhớ bóp đầu dế trước khi cho ăn
    Theo mình là vậy
    Thanks bác đã góp ý.
    Cho mình xin hỏi thêm một chút nữa là trùm kín áo lồng trong thời gian bao nhiêu ngày kể từ ngày bắt đầu thúc trứng kiến cho chim rụng lông? Có người bảo 3 tuần, có người bảo một tháng, lại có người bảo cho tắm thêm nước muối. Cáo cao thủ chỉ giáo dùm chi tiết một chút để anh em khỏi lập thêm topic hỏi thêm nữa. Vì dạo này đã bước vào lửa cuối, chim bắt đầu thay lông rầm rộ rồi, sẽ có nhiều mem mới lên đặt câu hỏi đây.
    Thanks tất cả ý kiến đóng góp từ ít kinh nghiệm cho đến cao thủ nha!
    Dạo này ra mấy tiệm chim thấy người người mua trứng kiến, nhà nhà mua trứng kiến rồi

Trích dẫn Gửi bởi chymoichym
    Thanks bác đã góp ý.
    Cho mình xin hỏi thêm một chút nữa là trùm kín áo lồng trong thời gian bao nhiêu ngày kể từ ngày bắt đầu thúc trứng kiến cho chim rụng lông? Có người bảo 3 tuần, có người bảo một tháng, lại có người bảo cho tắm thêm nước muối. Cáo cao thủ chỉ giáo dùm chi tiết một chút để anh em khỏi lập thêm topic hỏi thêm nữa. Vì dạo này đã bước vào lửa cuối, chim bắt đầu thay lông rầm rộ rồi, sẽ có nhiều mem mới lên đặt câu hỏi đây.
    Thanks tất cả ý kiến đóng góp từ ít kinh nghiệm cho đến cao thủ nha!
    Dạo này ra mấy tiệm chim thấy người người mua trứng kiến, nhà nhà mua trứng kiến rồi
    Trùm áo lồng và để nơi yên tĩnh đến khi bạn chắc chắn nó đã xong lông, tầm trên 1 tháng. Riêng mình thì chăm chim hoàn toàn bằng cào cào thì chim rung lông cũng như mọc lông rât nhanh, đẹp. Nói chung nếu ko nhiều cào cào thì bạn nên đa dạng nguồn thức ăn tươi. Còn việc tắm trong lúc om lông không quan trọng lắm. Nhưng nhiều bạn không đồng ý, mình cũng không muốn tranh cãi thêm.
    p/s: Thực ra chi tiết có trong mấy mục kinh nghiệm đã tick lên đầu rồi, bạn có thể tìm đọc.

Trích dẫn Gửi bởi txvandps
    p/s: Thực ra chi tiết có trong mấy mục kinh nghiệm đã tick lên đầu rồi, bạn có thể tìm đọc.
    Thanks bạn, chi tiết mục vấn đề thay lông của chòe lửa tick ở trên mình cũng đã xem qua nhưng có nhiều bạn vẫn đang hỏi về vấn đề thay lông này nên mình hỏi thêm một số chi tiết mà các mục trên không nói rõ thôi và để các mem mới chơi chim tham khảo luôn.

Cho tắm nước mục đích là để chim mát mẻ thoải mái và loại bỏ rận mạt, pha thêm muối vào nước cũng là để diệt rận mạt tốt hơn, nhiều người có vắt thêm vào giọt chanh vào để lông chim óng mượt, tuy nhiên bạn pha muối vừa phải vì quá nhiều sẽ làm lông chim bị sơ. Ngoài ra trong thời kỳ thay lông, việc tắm nước sẽ giúp lông cũ rớt nhanh hơn, ống lông mới dc làm mềm sẽ dễ bung hơn, lông sẽ ra đều và đẹp. Tuy nhiên đó chỉ là yếu tố phụ, quan trọng nhất vẫn là chim có đủ dưỡng chất, nên phải bổ sung trứng kiến, dế, cào cào, riêng mình còn pha thêm thuốc bổ cung cấp các loại vitamin và khoáng chất (ra tiệm thú y mua dạng bột về pha vào nước hoặc cám). Nhiều người cho ăn cào cào vì dế có nhiều đạm sẽ làm chim bị mập, sau khi thay lông xong sẽ lười và lâu lấy lại lửa. Còn khi nào chim thay lông xong bạn nhìn là sẽ biết thôi, vì đang thay thì lông ống sẽ mọc lún phún đầy người, khi nào bạn thấy toàn thân chim đã óng mượt và đuôi đã ra đủ là đã xong, khi đó mở áo lồng và ngưng dế cho sâu, cào cào để chim giảm béo và lên lửa
    Đó là kinh nghiêm mình tham khảo và đúc kết. Có gì sai thì ae bổ sung đừng chém mình

Trích dẫn Gửi bởi whitelion
    Cho tắm nước mục đích là để chim mát mẻ thoải mái và loại bỏ rận mạt, pha thêm muối vào nước cũng là để diệt rận mạt tốt hơn, nhiều người có vắt thêm vào giọt chanh vào để lông chim óng mượt, tuy nhiên bạn pha muối vừa phải vì quá nhiều sẽ làm lông chim bị sơ. Ngoài ra trong thời kỳ thay lông, việc tắm nước sẽ giúp lông cũ rớt nhanh hơn, ống lông mới dc làm mềm sẽ dễ bung hơn, lông sẽ ra đều và đẹp. Tuy nhiên đó chỉ là yếu tố phụ, quan trọng nhất vẫn là chim có đủ dưỡng chất, nên phải bổ sung trứng kiến, dế, cào cào, riêng mình còn pha thêm thuốc bổ cung cấp các loại vitamin và khoáng chất (ra tiệm thú y mua dạng bột về pha vào nước hoặc cám). Nhiều người cho ăn cào cào vì dế có nhiều đạm sẽ làm chim bị mập, sau khi thay lông xong sẽ lười và lâu lấy lại lửa. Còn khi nào chim thay lông xong bạn nhìn là sẽ biết thôi, vì đang thay thì lông ống sẽ mọc lún phún đầy người, khi nào bạn thấy toàn thân chim đã óng mượt và đuôi đã ra đủ là đã xong, khi đó mở áo lồng và ngưng dế cho sâu, cào cào để chim giảm béo và lên lửa
    Đó là kinh nghiêm mình tham khảo và đúc kết. Có gì sai thì ae bổ sung đừng chém mình
    Thanks bạn!
    Còn cao thủ nào có thêm kinh nghiệm nào khác nữa thì xin góp ý luôn nhé!

Mình nghe giang hồ đồn là khi chim bắt đầu rớt lông thì cho chim tắm với nước giấm ăn chim sẽ nhanh rớt lông hơn phải không các pro? Ai biết giải thích dùm vấn đề này với.

- Có nhiều thứ quan trọng cần quan tâm:1- Tuổi lồng của chim- nếu tuổi lồng cao thì con chim nó sẽ yên tâm ( cảm thấy an toàn ) để thay lông một cách nhanh nhất.
    2- Cách chăm sóc trong cả thời kỳ trước và sau thay lông: Con chim đuợc chăm tốt quanh năm thì nó sẽ thay lông nhanh cũng như giữ được lửa suốt. Kể cả rụng hết đuôi nó vẫn hót.
    3- Cách tắm khi thay lông. Có người thì phải pha đủ thứ để nó nhanh rớt lông nhưng có người thì không cho nó tắm để nó ngứa ngáy đến 10 ngày mới tắm- thậm trí để nó ở bẩn tới khi lông mọc lun phún mới tắm
    4- Dinh dưỡng và khoáng chất : Cái này thì thực sự rất khó tuy nhiên cho ăn cám chất lượng + mồi tươi sẵn có chắc cũng đủ rồi. Không có cào cào, trứng kiến thì có thể cho ăn Dế, Sâu cá Rồng, cá 7 màu ( 1-2 con/tuần ) thịt tươi ( bò hoặc lợn băm nhỏ)
    5- Trùm áo lồng: Không nên chùm kím hết để hỏ chút cho thoáng, bớt mùi hôi thỉnh thoảng đi qua đi lại cho nó ăn thì nó không giật mình. Ngoài ra khi chim thay lông thì chỉ để 1 người chủ chính tiếp xúc với nó ( là người cho nó ăn )

Cho mình hỏi..trứng kiến mình cho vào cóng riêng hay cho chung với cám vậy các bạn?

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. giúp em chòe than non khi nao thay lông
    Bởi tincongnghe trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 05-26-2013, 01:36 PM
  2. Cần giúp đỡ về chòe than thay lông
    Bởi giaiphapxanh trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-01-2013, 05:00 AM
  3. Các cao thủ giúp E về chòe đang thay lông.
    Bởi hongkhanh trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 5
    Bài viết cuối: 07-27-2012, 06:04 PM
  4. Chòe lửa thay lông. các bác giúp e cái này nhé
    Bởi tuanankpn trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 07-19-2012, 11:59 PM
  5. Cần giúp đỡ về chòe lửa thay lông
    Bởi vitinhynguyen trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 07-08-2011, 06:07 AM