Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Choè lửa 4 tháng nay không thay xong lông

Các bác cho em hỏi con choè lửa của em rụng lông đuôi mấy tháng nay rồi mãi không mọc. Hôm qua em có bắt em nó ra kiểm tra xem sao hoá ra nó bị cụt còn dính cái lông cũ tấm 3 li ở đuôi, em đã dùng nhíp nhổ ra, liệu có ảnh hưởng gì không? Nhân thể các bác cho em hỏi cách chăm choè lửa đang thay lông với và chế độ ăn cho nó hợp lý và nhanh mọc để nó còn hót. Trong thời kỳ thay lông nó không hót đúng không ạ. Chế độ ăn của em nó là sáng 5 con dế, trưa 5 con, tối 5 con và cám lúc nào cũng trong cóng. Các bác cho em hỏi trong thời kỳ thay lông ăn sâu quy hoặc sâu rồng có ảnh hưởng gì đến lông như xoăn lông không ạ và chế độ ăn em cho nó ăn như thế đã được chưa ạ, ngoài ra mùa này ngày nào em cũng tắm. Thanks các bác trước.

Ðề: Choè lửa 4 tháng nay không thay xong lông

Nhổ vậy thì làm con chim hoảng thôi. Hạn chế tắm, trùm 2/3 áo lồng, để nơi yên tĩnh, chăm bằng cào cào là tốt nhất cho chim thay lông, xuống lông rất nhanh và mọc cũng nhanh. Dế cũng tốt. Không sâu quy, sâu super có thể cho ăn nhưng ít thôi.

nhổ như vậy thì không sao đâu bạn, chỉ làm mùa sau đuôi nó ngắn đi thôi haha. Nuôi choè lửa mà đi nhổ đuôi thì bó tay. bạn txvandps nói không đúng rồi, chim thay lông thì trùm kín lồng, cho em nó tắm càng nhiều càng tốt chứ hạn chế tắm cái gì. Cho ăn càng đa dạng còn tốt, superworm cho ăn nhiều cũng không sao cả.

Trích dẫn Gửi bởi birdlover
    Nuôi choè lửa mà đi nhổ đuôi thì bó tay. Bạn txvandps nói không đúng rồi, chim thay lông thì trùm kín lồng, cho em nó tắm càng nhiều càng tốt chứ hạn chế tắm cái gì.
    Thứ nhất: Chim bạn ấy bị gãy lông còn sót chân lông, không nhổ thì sao nó ra lông mới? Đọc kĩ vấn đề người ta hỏi chút đi.
    Thứ hai: Chim đang thay lông thì tuyệt đối yên tĩnh, nhìn ngó còn không được huống hồ lôi nó ra tắm thường xuyên. 3-4 ngày tắm 1 lần hoặc không tắm cũng chả sao, vệ sinh lồng thường xuyên là được.

Trích dẫn Gửi bởi txvandps
    Nhổ vậy thì làm con chim hoảng thôi. Hạn chế tắm, trùm 2/3 áo lồng, để nơi yên tĩnh, chăm bằng cào cào là tốt nhất cho chim thay lông, xuống lông rất nhanh và mọc cũng nhanh. Dế cũng tốt. Không sâu quy, sâu super có thể cho ăn nhưng ít thôi.
    Ở HN không có chỗ nào bán cào cào cả bác ơi, con lửa nhà em nó thuần lắm nó không sợ khi bắt bằng tay bác ạ. Dù sao cũng thanks bác.
    <------ Bổ sung bài viết ------->

Trích dẫn Gửi bởi birdlover
    nhổ như vậy thì không sao đâu bạn, chỉ làm mùa sau đuôi nó ngắn đi thôi haha. Nuôi choè lửa mà đi nhổ đuôi thì bó tay. bạn txvandps nói không đúng rồi, chim thay lông thì trùm kín lồng, cho em nó tắm càng nhiều càng tốt chứ hạn chế tắm cái gì. Cho ăn càng đa dạng còn tốt, superworm cho ăn nhiều cũng không sao cả.
    Bác cho hỏi nếu nhổ lông đuôi thì nó ngắn đi à ^^. Nhưng nếu em không nhổ 4 tháng nay nó vẫn thế không mọc gì cả, tại nó bị cụt sát mông nó rồi nên phải nhổ cho nó mọc bác ạ.

Thứ nhất: Chim bạn ấy bị gãy lông còn sót chân lông, không nhổ thì sao nó ra lông mới? Đọc kĩ vấn đề người ta hỏi chút đi.
    Thứ hai: Chim đang thay lông thì tuyệt đối yên tĩnh, nhìn ngó còn không được huống hồ lôi nó ra tắm thường xuyên. 3-4 ngày tắm 1 lần hoặc không tắm cũng chả sao, vệ sinh lồng thường xuyên là được.
    Bác ơi em tưởng càng tắm lông nó mềm càng thay lông nhanh hả bác, bác trên bảo tắm thường xuyên còn bác thì bảo 3 - 4 ngày tắm là sao.

- CCL bị gãy đuôi thì một là nhổ đi cho nó mọc lại cho nhanh, hai là đợi đến mùa thay lông thì nó sẽ tự đẩy gốc lông ra ngoài mọc lông mới- Thức ăn thì cứ ăn đồ mát, không có cào cào thì cứ Dế và Sâu Rồng mà phang, thỉnh thoảng cho í thịt tươi, có thêm vài con cá 7 màu cho ăn thì càng tốt.
    - Tắm táp thì không nhất thiết phải tắm thường xuyên, tuần 1-2 lần là đủ còn có nhiều thời gian thì 2 ngày 1 lân.

Trích dẫn Gửi bởi anhgiangkhoa141
    Các bác cho em hỏi con choè lửa của em rụng lông đuôi mấy tháng nay rồi mãi không mọc. Hôm qua em có bắt em nó ra kiểm tra xem sao hoá ra nó bị cụt còn dính cái lông cũ tấm 3 li ở đuôi, em đã dùng nhíp nhổ ra, liệu có ảnh hưởng gì không? Nhân thể các bác cho em hỏi cách chăm choè lửa đang thay lông với và chế độ ăn cho nó hợp lý và nhanh mọc để nó còn hót. Trong thời kỳ thay lông nó không hót đúng không ạ. Chế độ ăn của em nó là sáng 5 con dế, trưa 5 con, tối 5 con và cám lúc nào cũng trong cóng. Các bác cho em hỏi trong thời kỳ thay lông ăn sâu quy hoặc sâu rồng có ảnh hưởng gì đến lông như xoăn lông không ạ và chế độ ăn em cho nó ăn như thế đã được chưa ạ, ngoài ra mùa này ngày nào em cũng tắm. Thanks các bác trước.
    Theo mình con chim của bạn bị suy lông.nên khi lông ra gần 4,5 cm là nó tự gảy,về vấn đề nuôi chim thay lông diển đàn này có rất nhiều bài rồi đó bạn,với cách cho ăn của bạn thì chim suy lông là điều tất nhiên,dế làm gì có dinh dưởng toàn là nước thôi bạn,nên cho nó ăn sâu cá rồng,cào cào,chùm lồng chim có thể là 24/24 với điều kiện áo lồng của bạn phải sáng để con chim còn thấy đường ăn.nhổ lông lúc nó thay lông là sai lầm ,chim bị shock lông ra củng không đẹp,xấu ảnh hưởng rất nhiều đến phong độ của con chim sau này,bạn chùm kín áo lồng đi đừng nhóm ngó gì nó hết.cho ăn nhiều cào cào vô bạn,hy vọng nó hok bị shock lông.....

nếu còn chân lông nó vẩn ra bình thường nhưng sẻ ngắn đi thôi...còn nhổ trong khi đang thay lông thì hết 90% con chim sẻ bị shock lông ,sau này có căng lửa củng chơi lình sình,chẳng thà là để nó ra ngắn mà chơi oke còn hơn shock lông lình sình thêm chán...(cá nhân thôi)

Ơ mình năm ngoái cũng có con bị gẫy lông đuôi..nó cứ tự nhổ nhưng k nhổ dc..mình bắt ra nhổ hết sạch..không sao.năm nay vẫn hót đều ..hoảng tầm tháng thôi mà..

Gãy đến sát gốc không nhổ không bao giờ tự thay lông đc!Thay lông vẫn tắm táp bình thường.Mồi tươi đầy đủ,nhất là cào cào,dế.Hạn chế sâu không cho ăn sâu qui.Yên tĩnh càng tốt!

gãy sát gốc đến mùa thay lông thì lông mới mọc ra sẽ đẩy gốc lông cũ rớt ra và mọc lại thôi, chuyện như vậy suy nghĩ 1 chút là biết thôi mà. nhổ lông đuôi thì ra mùa sau ngắn đi là cái chắc.

Chim thay lông người ta còn thả vô aviary cho nó tắm hàng ngày 3 4 lần nữa kìa, ai nói chim thay lông không được nhòm ngó, không nên tắm nhìu? Tắm càng nhiều thay lông càng tốt càng đẹp thì có

Trích dẫn Gửi bởi longmax2
    Theo mình con chim của bạn bị suy lông.nên khi lông ra gần 4,5 cm là nó tự gảy,về vấn đề nuôi chim thay lông diển đàn này có rất nhiều bài rồi đó bạn,với cách cho ăn của bạn thì chim suy lông là điều tất nhiên,dế làm gì có dinh dưởng toàn là nước thôi bạn,nên cho nó ăn sâu cá rồng,cào cào,chùm lồng chim có thể là 24/24 với điều kiện áo lồng của bạn phải sáng để con chim còn thấy đường ăn.nhổ lông lúc nó thay lông là sai lầm ,chim bị shock lông ra củng không đẹp,xấu ảnh hưởng rất nhiều đến phong độ của con chim sau này,bạn chùm kín áo lồng đi đừng nhóm ngó gì nó hết.cho ăn nhiều cào cào vô bạn,hy vọng nó hok bị shock lông.....

nếu còn chân lông nó vẩn ra bình thường nhưng sẻ ngắn đi thôi...còn nhổ trong khi đang thay lông thì hết 90% con chim sẻ bị shock lông ,sau này có căng lửa củng chơi lình sình,chẳng thà là để nó ra ngắn mà chơi oke còn hơn shock lông lình sình thêm chán...(cá nhân thôi)
    bạn này có hiểu biết nè, bạn nói chính xác

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Vừa đặt xong 2 chiếc lồng tre size 38 như ảnh dùng cho choè , mi
    Bởi chuyensidobo trong diễn đàn Mua - Bán tổng hợp
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 09-30-2015, 12:37 AM
  2. Choè Than Thây Lông Xong Cần Giúp
    Bởi MylesGatty trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 01-04-2014, 07:02 AM
  3. Choè lửa mãi không thay xong lông