Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

choè lữa chuyền- xin cao thủ chỉ giáo

tình hình là e mới mua e ccl chuyền, nhìn tướng tá cũng khả quan lắm ( hết tiền, định ko mua, chạy về dc một đoạn, thấy tiếc quá, phải quay lại mua, haiz)! chim hót chuyện rồi, nhưng có điều chim nhát quá. e cũng có chút ít kinh nghiệm thuần chim, thường thì ccl là dể thuần nhất trong các loại chích choè, sao con chim của e nó thấy người là nhảy loạn xạ, (mặc dù yên tỉnh là nó hót chuyện ak)! mọi ng có cách nào hay thuần nó nhanh chỉ e với! e định bỏ đói, cho nó run rảy, ko đứng vững dc luôn, rồi đút cho nó ăn mồi, tập nó dạn ng dần! hehe. mọi ng nghĩ có nên ko?!@@

Ðề: choè lữa chuyền- xin cao thủ chỉ giáo

Có kinh nghiệm trong việc thuần chim là thế à, kinh nghiệm bạn hài quá, chim nó suy thì ở đó mà vực lại
    Chuyền thì dù sao cũng phải 1-2 mùa lông mới chơi ngon được, dù có vội vã đến mấy cũng chẳng ích gì, cứ cho ăn đầy đủ, treo nơi người qua lại, mặc nó nhảy, chim nó nhảy thì có thể lực tốt, tới buổi thì cầm mồi tươi đút cho nó ăn. Đơn giản vậy thôi mà nhiều người có kiên nhẫn đựoc không thôi

Mình có mua 1 con lửa bổi tướng tá rất ok, nhưng mắt lồi, nhiều người nói mắt lồi rất khó thuần nhưng thuần dc thì chơi tốt nên mình mua thử. Đúng là nó nhát thật, lúc đầu mình cho ăn uống no đủ, áo lồng mở từ từ, treo nơi nhiều người qua lại, khoảng 2 tháng nó vẫn nhảy như điên. Thế là đành chuyển sang cách khác.
    Mình mua lưới về bao lồng lại, chừa cửa thôi, để chim có nhảy cũng đỡ bị toác đầu, nó bị đau sẽ càng nhát. bao lưới xong thì lấy áo trùm lại, để hở ít ít, treo nơi yên tĩnh ít người qua lại, cho nước uống. Nếu đã vào cám rồi thì ko cho thức ăn j hết, 1 ngày cho 4 bữa: sáng 1 thìa sâu, hũ sâu để dưới sàn ngay cửa lồng (vì thò tay vào sâu quá chim sẽ hoảng), trưa đút vào khoảng 4 5 con dế hay cào cào, 3 giờ thêm 1 thìa sâu, chiều trước khi cho chim đi ngủ nhét vào 5 6 con dế, cho thức ăn xong thì đứng gần đó 1 lúc nhìn nó ăn. Nước 4 5 ngày nếu thấy gần hết mới thay, miếng lót phân cũng hơn 1 tuần mới thay 1 lần. Đến giờ là gần 7 tháng rồi, nó đã chịu đứng lồng, mình đưa dế đến gần không nhảy nữa, nói chung là có tiến bộ

Trích dẫn Gửi bởi whitelion
    ....Đến giờ là gần 7 tháng rồi, nó đã chịu đứng lồng, mình đưa dế đến gần không nhảy nữa, nói chung là có tiến bộ
    Cách gì cũng vậy bạn ơi, cần thời gian và kiên nhẫn chăm sóc hết, 7 tháng không phải ít, nuôi chưng đó thời gian đứng lồng là điều hiển nhiên (với người quan tâm chăm sóc)

Trích dẫn Gửi bởi whitelion
    Mình có mua 1 con lửa bổi tướng tá rất ok, nhưng mắt lồi, nhiều người nói mắt lồi rất khó thuần nhưng thuần dc thì chơi tốt nên mình mua thử. Đúng là nó nhát thật, lúc đầu mình cho ăn uống no đủ, áo lồng mở từ từ, treo nơi nhiều người qua lại, khoảng 2 tháng nó vẫn nhảy như điên. Thế là đành chuyển sang cách khác.
    Mình mua lưới về bao lồng lại, chừa cửa thôi, để chim có nhảy cũng đỡ bị toác đầu, nó bị đau sẽ càng nhát. bao lưới xong thì lấy áo trùm lại, để hở ít ít, treo nơi yên tĩnh ít người qua lại, cho nước uống. Nếu đã vào cám rồi thì ko cho thức ăn j hết, 1 ngày cho 4 bữa: sáng 1 thìa sâu, hũ sâu để dưới sàn ngay cửa lồng (vì thò tay vào sâu quá chim sẽ hoảng), trưa đút vào khoảng 4 5 con dế hay cào cào, 3 giờ thêm 1 thìa sâu, chiều trước khi cho chim đi ngủ nhét vào 5 6 con dế, cho thức ăn xong thì đứng gần đó 1 lúc nhìn nó ăn. Nước 4 5 ngày nếu thấy gần hết mới thay, miếng lót phân cũng hơn 1 tuần mới thay 1 lần. Đến giờ là gần 7 tháng rồi, nó đã chịu đứng lồng, mình đưa dế đến gần không nhảy nữa, nói chung là có tiến bộ
    7 tháng đứng lồng mà có hót chưa bạn? Chim mình cũng mắt lồi, đuôi 21, tướng tá to con OK, tắm tám đầy đủ cách ngày, tắm nắng mỗi ngày, mồi tươi (sâu) và cám. Em nó dạn rồi, cầm dế đút là nhảy lại mổ ngay, nhưng hết đút mồi là nhảy. Đứng xa 2m thì OK. Nhưng chỉ nghe tạch, tạch và tạch chứ chưa nghe tiếng hót nào!

có khi nào do người có tay nuôi ko, mình mua một cặp bổi mới bẫy về nhốt chẳng áo lồng gì hết, nay cũng được 4 tháng rồi, chim rất dạn đứng sát xem nó ăm cám luôn, đưa dế, cào cào vào là ra tận tay lấy, đã nỡ được một lứa 3 con non nhưng ăn trúng cào cào bị bơm thuốc sâu nên die hết cả 3, cũng may mà chim bố mẹ chỉ mớm cho con chứ ko ăn, ăn là đi luôn, giờ đang thuần cặp chòe than chuyền và cặp chòe đất chuyền, bẫy về được gần hai tuần đã vào cám ok hết, cả hai cặp con trống đều dạn hơn hai con mái, nuôi mộng ghép hai cặp này thành công như ghép cặp lửa.

Trích dẫn Gửi bởi chymoichym
    7 tháng đứng lồng mà có hót chưa bạn? Chim mình cũng mắt lồi, đuôi 21, tướng tá to con OK, tắm tám đầy đủ cách ngày, tắm nắng mỗi ngày, mồi tươi (sâu) và cám. Em nó dạn rồi, cầm dế đút là nhảy lại mổ ngay, nhưng hết đút mồi là nhảy. Đứng xa 2m thì OK. Nhưng chỉ nghe tạch, tạch và tạch chứ chưa nghe tiếng hót nào!
    những con nào chịu mở miệng kiêu tạch tạch nhìu ( giọng kiêu trong và rát )thì những con đó mơi đúng là con chim dữ mặc dù nó chưa hót,nhưng khi nó chịu chơi rồi thì sẽ ko phụ lòng bạn chăm sóc

Trích dẫn Gửi bởi ngoclongtran
    những con nào chịu mở miệng kiêu tạch tạch nhìu ( giọng kiêu trong và rát )thì những con đó mơi đúng là con chim dữ mặc dù nó chưa hót,nhưng khi nó chịu chơi rồi thì sẽ ko phụ lòng bạn chăm sóc
    Hy vọng là như bác nói, em này tạch rất trong và lớn. Tướng tá thì không thua gì con than, to lớn dài đòn, đầu xà rất là OK. Lúc mình mua nguyên bầy bổi đuôi 15-18 giá có 220k/con, em này đuôi 21.5, tướng tá OK hết giá những 900k (hơn 3 con bình thường). Giờ mấy con kia hót hết mà chỉ có con này là không hót nhưng tạch lớn, đánh đuôi nhiều. Chỉ mỗi cái tật chao lồng nhiều quá và thêm một tật nữa là đeo nan lồng đứng chứ không đeo ngang nên đuôi giờ hơi bị te tua quá.

Trích dẫn Gửi bởi txvandps
    Có kinh nghiệm trong việc thuần chim là thế à, kinh nghiệm bạn hài quá, chim nó suy thì ở đó mà vực lại
    Chuyền thì dù sao cũng phải 1-2 mùa lông mới chơi ngon được, dù có vội vã đến mấy cũng chẳng ích gì, cứ cho ăn đầy đủ, treo nơi người qua lại, mặc nó nhảy, chim nó nhảy thì có thể lực tốt, tới buổi thì cầm mồi tươi đút cho nó ăn. Đơn giản vậy thôi mà nhiều người có kiên nhẫn đựoc không thôi
    bạn này nói đúng quá hehehe.........

lúc trc nuôi lửa, 1 tuần là đứng lồng, con này nuôi mấy tuần rồi mà chưa đứng lồng, nên thấy hơi lạ thôi...!!!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. choè lữa chuyền có nên tắm nắng hằng ngày ko
    Bởi quanlikinhdoanh13 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 09-11-2012, 11:20 PM
  2. kinh nghiệm chọn chim chích choè lửa chuyền
    Bởi ptkhanhhoa trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 0
    Bài viết cuối: 02-10-2012, 06:28 AM