Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 25

Ép chòe lửa thay lông

Xin chào các bạn.
    Mình có nuôi một chú chòe lửa đã 1 năm rồi mà ko thấy nó thay lông. mình đã đổi cám và nước mà tình hình vẫn ko khá hơn tí nào. Lông nó giờ bị vàng giống như bị cháy nắng vậy. Xin các cao thủ giúp với.
    Xin cúm ơn và hậu tạ.:-*:-*:-*

Ðề: Ép chòe lửa thay lông

bác thử cho em nó tắm buổi trưa nắng, khi em nó vừa tắm xong thì cho em nó sang lồng nuôi và trùm áo lồng lại ngay, không để em nó phơi phóng gì cả. bác cứ thử làm như thế xem có kết quả không

Cảm ơn nhiều nha. Để mình thử coi như thế nào.

Trích dẫn Gửi bởi mh211
    bác thử cho em nó tắm buổi trưa nắng, khi em nó vừa tắm xong thì cho em nó sang lồng nuôi và trùm áo lồng lại ngay, không để em nó phơi phóng gì cả. bác cứ thử làm như thế xem có kết quả không
    Bạn này nói đúng đó bạn .Nhưng mình bổ xung thêm đây , chim của bạn phải mập và đủ sức trước đã , nếu chim của bạn còn lửa thì nên tìm cách xả lửa của nó trước rồi hãy cho thay lông .Chim còn lửa thì rất khó thay lông và nếu có thay lông thì sẽ bị sót lông đó (chim sót lông mùa sau chơi sẽ kg tốt , chơi sẽ kém phong độ lắm )....Giai đoạn thay lông là rất quan trọng với chim đó ...thân....

Xả lửa bằng trứng kiến, rút cám ra chỉ cho ăn trứng kiến trong vài ngày, tắm xong chùm áo treo chỗ mát, cho tắm nước mưa...., ép thay lông bằng cám là dùng cám có hột vịt lộn.

cho e hỏi bây h có phải thời kì thay lông chưa mấy bác...e thấy lông con lửa e nó bị xù,vs lại rụng nữa......e hok biết cho ăn gì là tốt nhất hết á...

Tháng này chim bắt đầu rớt lông là thay hơi sớm (đầu mùa), cần theo dõi xem còn rớt lông nữa hay thôi, nếu chỉ rớt vài cọng rồi ngưng là do thời tiết thay đổi, đang chuyển mùa. Bác không nói rõ cách chăm sóc, cám bã thế nào thì làm sao góp ý được.

HI
    Cám ơn các cao thủ chĩ giáo cho. Nhưng chú chim của mình hay cho ăn trứng kiến lắm mỗi lần như vậy chơi rất căng. Hiện giờ họng nó còn đen xì, 3 ngày nay mới rớt được vài cọng lông, để mai tìm mua trứng kiến cho nó vài ngày coi như thế nào.

Trích dẫn Gửi bởi daklak
    HI
    Cám ơn các cao thủ chĩ giáo cho. Nhưng chú chim của mình hay cho ăn trứng kiến lắm mỗi lần như vậy chơi rất căng. Hiện giờ họng nó còn đen xì, 3 ngày nay mới rớt được vài cọng lông, để mai tìm mua trứng kiến cho nó vài ngày coi như thế nào.
    Bạn nên tìm cách xả lửa để chim thay lông nhanh đi , chứ thay lông chậm như vậy thì chim dễ mất sức lắm , mùa sau chim sẽ chơi kg tốt đâu . Cứ cho ăn trứng kiến và dế nhiều vào , tắm và trùm chim lại liên tục nhiều ngày sẽ có kết quả ....thân...

Cảm ơn nhiều nhé.
    Hi vọng sẽ hiệu quả

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe đất không thay lông đầu cánh
    Bởi realhcm trong diễn đàn Vấn đề chung về Chòe Đất
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 10-16-2013, 11:16 AM
  2. Chòe đất non cuối vụ tháng mấy thay lông?
    Bởi thaitrinh0520 trong diễn đàn Vấn đề chung về Chòe Đất
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 08-23-2013, 10:18 PM