Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Giúp Chích Chòe Lửa hót sổng

Mình có một chú lửa nhưng hót liu diu suốt cả ngày. Ai biết cách cho nó hót to chỉ cho mình với.

Ðề: Hỏi về chích chòe lửa

Tăng lượng nắng và cào cào, thêm ít sâu khô vào cám của nó, hạn chế dế lại và coi chim có đủ lửa chưa, nhưng mùa này lửa hót liu riu cũng là bt mà, gần Tết chim mới căng thật sự, vài kn học hỏi đc mong sẽ giúp chim của bạn chơi tốt.Thân.

Ðề: Hỏi về chích chòe lửa

Muốn nó hót to thì bạn cho nó ăn nhiều sâu vào . ngày nào cũng nửa cóng sâu tươi , đảm bảo không hót mới lạ.

Ðề: Giúp CCL hót sổng

Có 1 cách rất đơn giản là cho nó gần nhà tắm sau đó vô trong nhà tắm xả vòi nước xuống chậu thau, cu cậu nghe thấy tiếng róc rách là phang to lắm... Chả biết tại sao, nhưng mình thường làm với con lửa của mình như vậy

Vấn đề là chim của bạn đã nuôi thời gian là bao lâu.khi về nhà bạn,đã ở với ai chưa,chim già,non ntn .có vậy thì ae mới tạm có thể giúp bạn được phần nào.còn qua chuyên mục,tớ xin chia sẻ và Chiêu với bạn nhé.Thứ nhất khi chim bạn chỉ hót liu riu,chứng tỏ chưa đủ Lửa.cách khắc phục là tăng sâu tươi lên,ngày cho ăn khoảng 4 lần mỗi lần 2,3 chục con.cám thì tăng thêm tôm,tép đồng khô xay trộn vào, tất nhiên cũng thêm cả Lạc nữa nhé.Thứ hai tậu,mượn con Lửa mái về cho có động lực,tuần phải cho nó giao lưu với những con chim khác vài lần.thứ ba là hãy chịu khó trùm áo lồng sớm để chim nghỉ ngơi,sáng ra lên treo ra muộn thôi.nếu thấy nó hót liu riu thì che áo lồng lại treo vào chỗ yên tĩnh.dùng vòi nước cho chảy nhỏ vào chậu,tạo ra tiếng nước chảy như suối reo,thác nhỏ,như vậy sẽ kích thích bản năng hoang dã làm cho chú chim nhớ rừng mà mở mỏ,cất tiếng hót.tạm thời là như vậy,nếu bạn áp dụng phương pháp như vậy tầm 1hay2tháng.khi bạn thấy ổn mà nó không hót sổng thì tốt nhất là bạn thay con khác mà chơi.chỉ có những con chim bị lộn tròng thì mới không hót khi được chăm bẵm kĩ càng như thế.còn bạn lựa chọn sao thì tùy.Nhưng tớ cũng xin chúc cho bạn sớm thành công nhé...xin tạm biệt!

lần sau bạn nhớ ghi rõ đề bài cho ae dễ hiểu nhé
    CCL mình dịch mãi mới hiểu là chích chòe lửa hihi
    theo kinh nghiệm mình tìm hiểu được qua các bài trong diễn đàn cũng như từ ae chơi chim thì mùa này chim k được căng nên chỉ hỏt chuyện thôi phải đến gần tết hoặc tết thì chim mơi căng được
    bạn bổ sung thêm đồ tươi cho em nó và tắm nắng và tắm nước đầy đủ
    chúc bạn sớm thành công

giờ đến tết còn hơn 20 ngày nữa,chúc bạn có chú chim hay chơi tết !

mình thấy lửa là loại dễ nuôi nhất trong số các loài chim rừng, đơn giản vì nó dễ thuần và sẽ chơi tốt nếu bạn kiên trì. Mùa này tìm mua mồi tươi hơi khó nên thức ăn mình sử dụng cho lửa ở nhà chủ yếu là cám. Nói về cám nếu đã tự tay làm thì nên làm cho ra trò 1 tí. Mình quan niệm cám làm càng đơn giản thì chim chơi càng ổn định và thực tế con lửa ở nhà cũng vậy.
    Thành phần cám của mình chủ yếu là: 0.5 kg lạc rang xay nhuyễn + rút dầu, 2 lạng tôm rang chín để giảm bớt lượng nước làm cho cám khỏi nhão, 10 lòng đỏ trứng gà (trước đây mình có cho thêm thịt bò nhưng giờ bỏ rồi), cho tắm tuần 2 lần ( bất luận thời tiết thế nào, do mình thấy ngoài tự nhiên cũng vậy thôi, thích thì tắm không thích thì thôi) . Chỉ vậy thôi, mùa này sáng sớm dậy đi làm trời lạnh và vẫn nghe chú nó hót rất sung. Vài dòng chia sẻ!

Ðề: Giúp Chích Chòe Lửa hót sổng

thế lạnh như ngoài bắc bây giờ cũng tuần tắm 2 lần đc hả bác

Ðề: Giúp Chích Chòe Lửa hót sổng

Trích dẫn Gửi bởi leonardo
    thế lạnh như ngoài bắc bây giờ cũng tuần tắm 2 lần đc hả bác
    Vấn đề ở chổ là nó có muốn tắm hay không chứ không phải 1 tuần 2 lần đâu bác ! )

Mình có một chú lửa nhưng hót liu diu suốt cả ngày. Ai biết cách cho nó hót to chỉ cho mình với.
    Đem em nó tới cội chim dợt, nhưng phải treo xa xa những con thuộc để tránh làm nó hoảng. \m/

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. chòe than ko hót cần giúp
    Bởi phatthu trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 05-25-2014, 04:48 AM
  2. Cao thủ ơi giúp em chọn chòe hót với
    Bởi nguyenhoangcomputer trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-31-2013, 01:55 AM
  3. Chòe than đổi cám bị xù lông ít hót cần giúp đỡ
    Bởi lth457hcm trong diễn đàn Thảo luận chung