Kết quả 1 đến 2 của 2

Hỏi các bác chút chòe lửa mọc lông

Các bác cho em hỏi chút con lửa của em cũng đang căng lửa nhưng lại ra lông đuôi vì trước mua đã bii mất 3 tuần h thấy mọc lại rội nhưng chim lại đang căng lửa hót cả ngày . như vậy có lên cho chim ăn sâu gạo nữa không. vì sâu gạo nóng em sợ quăn lông đuôi. Mời các bác cho em ý kiến nhé.

Ðề: Hỏi các bác chút chòe lửa mọc lông

Có hai lựa chọn nhá (quan niệm cá nhân mình thôi):-Nếu bạn muốn em nó vừa ra lông đuôi mà vẫn tiếp tục hót thì bạn cứ cho ăn sâu gạo nhưng liều lượng giảm một nửa so với các tuần trước đó, bổ sung các loài mồi tươi thanh mát nhiều lên một chút để bổ sung dinh dưỡng để đủ chất cho chim vừa có thể ra lông vừa có sức mà hót. Nhưng cái hệ lụy sau đó là lông đuôi sẽ có tình trạng hơi xấu và mực độ lửa sau đó sẽ có phần mất ổn định (năng lượng bi chia vào hai mục đích khác nhau mà).
    -Bạn giảm hẳn sâu luôn, cho chim ăn với liều lượng thòm thèm thôi không xem nó là món thường trực nữa. Thay thế vào đó các món mà bạn vẫn hay sử dụng cho chim vào mua thay lông (trứng kiến, cào cào, dế,...). Cái khó là vì chưa đến mùa thay lông mà chim đang có lửa chỉ vì mỗi cái đuôi mà ép chế độ đó nên phần nhiều cũng ảnh hưởng đến phong độ của chim. Nếu chim bạn đã có thâm niêm sẽ không mấy ảnh hưởng, nếu vực từ bổi dậy chưa rõ tính nết như thế nào thì phong độ sẽ bị ảnh hưởng nhiều đó.
    Tùy vào tính nết và bản chất con chim của bạn mà tùy cơ ứng biến nha để có một chú lửa hót hay và ổn định.
    Thân.

Các Chủ đề tương tự

1. Các bác cho e hỏi một chút về làm cám chòe !
    Bởi seo012013 trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 06-07-2014, 12:29 PM
  2. Có con chòe đất mới mua, em xin hỏi các cao thủ chơi đất chút
    Bởi mjinhhd2354 trong diễn đàn Vấn đề chung về Chòe Đất
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 03-30-2013, 06:04 PM
  3. em hỏi chút về nuôi chòe than
    Bởi muiamacao trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 06-10-2012, 05:18 AM