Kết quả 1 đến 10 của 10

CCL không chiu ăn cám

Các bác cho em hỏi? CCL không chịu ăn cám vậy bây giờ phải cho nó ăn gì bây giờ mấy bác.

Ðề: CCL không chiu ăn cám

Bạn mua sâu về cắt lẫn với cám mấy hôm là em nó ăn thôi.

Trích dẫn Gửi bởi chaomaoyyen
    Bạn mua sâu về cắt lẫn với cám mấy hôm là em nó ăn thôi.
    Em cho nó ăn cám 3 vì. Mà em làm cả 3 hôm nay rồi toàn ăn sâu mổ rớt hết cám ra bố lồng giã nhỏ ra luôn rồi. Nó không chịu ăn em sợ nó chết đói bây giờ nó không chịu ăn cám thì cho ăn cái gì bây giờ hả bác?

mới có 3 ngày mà bác đã nản thì nuôi chim làm sao đc?đợt vừa rồi em cũng vớ phải 1 em cứng đầu mà vào cám cho nó mất gần 2 tháng trời đấy bác ạ..giờ thì ăn cám ngon lành rồi..lúc đầu em cũng nản lắm mấy lần định bỏ cuộc vì nghĩ con này bẩm sinh nó ko biết ăn cám thì phải,vì chim mộc em cũng nuôi nhiều loại rồi nhưng con nào chậm cũng chỉ hơn tuần là biết ăn ngon lành..em mua 2 con lửa cùng lúc mà 1 con chỉ 4,5 ngày là cám bã ok thế mà con này lì kinh..mấy lần bực quá định để cho nó chết đói xem có chịu ăn ko nhưng nghĩ lại mình đã mua nó về thì phải hết lòng với nó thôi,thế là ngày nào cũng cắt sâu trộn với cám 3 vì,tỉ mẩn mất gần 2 tháng mới đào tạo đc em nó đấy bác ạ..cám 3 vì thì em cho vào máy xay sinh tố xay 1 lần thì ăn cả tháng..nói chung bác phải kiên trì mới thành công đc..mới 3 ngày thì chưa nói nên điều gì cả..chúc bác sớm vào cám thành công cho em nó..thân

Trích dẫn Gửi bởi chaomaoyyen
    Theo mình thì trước hết cám phải ổn đinh. Mồi tươi nếu sâu quy thi ngày cho an tam 10 sâu sw thì ngày 4 đến 5 con hoặc dế. Tắm với phới nắng như bạn là ok rồi. Lửa nhà mình bận đi làm toàn cho em nó tăm buổi tối nắng có khi cả tuần không phơi em no vẫn hót đều.
    Lửa nhà em là lửa bổi nuôi đc 3 4 tháng rồi nhưng mất lửa rừng rồi bác ơi. Bây giờ mở nhạc ồn mới chịu hót có khi không hót luôn. Không biết khi nào nó mới hót đc như trước

bạn nên cho sâu vào cám,đề phong em nó đói mà không ăn cám sẽ ra đi,một thời gian khi hết sâu em nó sẽ ăn chút cám,cứ từ từ kiên nhẫn bạn sẽ vào được cám,có thời gian bạn cho sâu cám và một ít nước,lúc đó cám sẽ dính lên sấu,em nó ăn sẽ nhanh vào cám hơn.chúc bạn thành công.

Trích dẫn Gửi bởi linhdaoduy
    bạn nên cho sâu vào cám,đề phong em nó đói mà không ăn cám sẽ ra đi,một thời gian khi hết sâu em nó sẽ ăn chút cám,cứ từ từ kiên nhẫn bạn sẽ vào được cám,có thời gian bạn cho sâu cám và một ít nước,lúc đó cám sẽ dính lên sấu,em nó ăn sẽ nhanh vào cám hơn.chúc bạn thành công.
    Không hiểu lý do tại sao mấy ngày nay CL nhà em mở nhạc ồn cỡ nào cũng không hót. Vẫn tắm táp phơi nắng như mọi khi, dế,sâu quy lớn vẫn cho ăn sáng,trưa mỗi ngày có mỗi hôm nay không cho ăn chỉ cho ăn sâu nhỏ với cám. Mở nhạc im re cứ đứng im 1 chỗ rụt đầu như con rùa lông hơi xù lên . Có bác nào biết lí do tại sao không?

chim của bác bị căng lửa không đều rồi bác ạ chế độ chăm sóc của bác có vấn đề

Thứ nhất bác nuôi 3 4 tháng mà vẫn chưa vào cám thì em chưa hiểu rõ cách chăm sóc của bác như thế nào . Thông thường thì cứ cắt sâu trộn với cám bột và bỏ vài con sâu còn sống lên mặt tỷ lệ sâu giảm dần từng ngày khoảng 1 tuần là chim sẽ ăn cám Nhưng chòe là loài ăn côn trùng nên dù chim ăn cám thì vẫn phải xác định mồi tươi là thức ăn chính của nó cám chỉ là phụ thôi . Nhưng để tránh tình trạng chim chỉ chờ mồi tươi không ăn cám dẫn đến chim suy dần và chết thì thường chỉ cho chim ăn mồi duy nhất vào lúc chiều gần tối mục đích để cả ngày con chim đói thì nó phải ăn cám nhưng đến tối thúc thật nhiều sâu , cào cào , dế , giun đất để cho chim vẫn đủ chất và không bị suy
    Thứ 2 về vấn đề hót thì thường chim bổi sẽ hót lúc yên tĩnh nhất là sáng sớm hoặc trưa đặc biết chúng rất thích tiếng nước chảy . Hễ nghe tiếng nước chảy như trời mưa những con có lửa đều hót . Nếu chim của bác hót ít dần và dẫn đến không hót thì chứng tỏ con chim đang bị suy tụt lửa mà theo bác mô tả ở đây thì lý do có lẽ là nó không chịu ăn cám mà lượng mồi bác cho nó ăn không đủ nên chim bị suy dẫn đến không hót
    Đây là 1 vài điều suy nghĩ của em về chú chim của bác
    Chúc bác có chú chim hay !

Trích dẫn Gửi bởi MinhNgocst
    Thứ nhất bác nuôi 3 4 tháng mà vẫn chưa vào cám thì em chưa hiểu rõ cách chăm sóc của bác như thế nào . Thông thường thì cứ cắt sâu trộn với cám bột và bỏ vài con sâu còn sống lên mặt tỷ lệ sâu giảm dần từng ngày khoảng 1 tuần là chim sẽ ăn cám Nhưng chòe là loài ăn côn trùng nên dù chim ăn cám thì vẫn phải xác định mồi tươi là thức ăn chính của nó cám chỉ là phụ thôi . Nhưng để tránh tình trạng chim chỉ chờ mồi tươi không ăn cám dẫn đến chim suy dần và chết thì thường chỉ cho chim ăn mồi duy nhất vào lúc chiều gần tối mục đích để cả ngày con chim đói thì nó phải ăn cám nhưng đến tối thúc thật nhiều sâu , cào cào , dế , giun đất để cho chim vẫn đủ chất và không bị suy
    Thứ 2 về vấn đề hót thì thường chim bổi sẽ hót lúc yên tĩnh nhất là sáng sớm hoặc trưa đặc biết chúng rất thích tiếng nước chảy . Hễ nghe tiếng nước chảy như trời mưa những con có lửa đều hót . Nếu chim của bác hót ít dần và dẫn đến không hót thì chứng tỏ con chim đang bị suy tụt lửa mà theo bác mô tả ở đây thì lý do có lẽ là nó không chịu ăn cám mà lượng mồi bác cho nó ăn không đủ nên chim bị suy dẫn đến không hót
    Đây là 1 vài điều suy nghĩ của em về chú chim của bác
    Chúc bác có chú chim hay !
    Bác cho em chút kinh nghiệm của bác cho em đc không ạ? Chứ cứ thấy em nó im re vậy em buồn lắm bác ơi chắc tại do em vẫn chưa biết cách chăm sóc cho CL vì em mới chơi

Các Chủ đề tương tự

1. Cứu Đệ ! CCL ko chiu ăn cám , ko tắm
    Bởi quanlikinhdoanh13 trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 06-22-2013, 06:11 AM