Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23
    Ðề: Miền bắc trở lạnh căm sóc CCL thế nào?

Theo cách của mình thì: có dế, cào cào cho ăn càng tốt, k có điều kiện thì cho ăn sâu + cám chuẩn 1 tý ( mua ngoài quán hoặc làm càng tốt). Nắng ráo mang chim ra tắm, nước lạnh cũng ok, vì chim nó có phải trẻ con đâu mà k phân biệt nóng lạnh, nó thích thì tắm, k thích thì nước ấm cũng k tắm, mà ngoài rừng tìm đâu ra suối nước nóng mà tắm ). Tắm xong cho phơi nắng khô lông thì mang vào đề phòng cảm lạnh ) hoặc bị rận, mạt. Cho thêm ít muối để phòng và chữa mạt cho chim. Chim thì các bác treo chỗ nào ít gió, lồng chim 2-3 ngày cọ rửa 1 lần nếu k các bác k ngửi nổi đâu . Hum nào gió rét thì để trong nhà, treo ra ngoài lại viêm họng, ho, cảm cúm thì lại khổ ). Còn thời tiết mà tầm 25 độ, lặng gió thì treo ngoài cũng vô tư. Còn về chim thay lông thì bác đọc lại các bài viết cũ sẽ nói rõ hơn. Hiện e đang nuôi như thế, hót hét cả ngày, sức khoẻ tốt

cho vào phòng điều hòa đề 25 độ C. )

bác cứ để tự nhiên ko sao đâu,làm j có chuyện trúng gió hay ntn đều sai hết. Nhà em nuôi 4 em choè lửa treo ở ngoài hiên có thèm cho vào trong nhà đâu thế mà cả 4 em ko em nào bị trúng gió hay do lạnh mà chết cả để chỗ gió lùa nữa có sao đâu. Bác cứ quan trọng hóa vấn đề lên mất hết bản năng chịu nhiệt của chim.
    <------ Bổ sung bài viết ------->
    năm ngoái em nuôi 1 con chào mào từ lúc bắt đc ở trong ổ nè to bằng đầu ngón tay cái,nuôi đc 1 thời gian em nó lớn rồi mang ra ngoài bắc,mùa đông có cần cho vào nhà đâu để ngoài hiên 24/24 mưa gió mặc kệ cũng ko chết đc chứ như các bác cứ cho em nó vào trong nhà ấm nhiều chim chịu nhiệt kém cho ra ngoài gặp gió độc,trúng gió là chim die ngay vì chim của bác quen ở trong nhà ấm rồi cho ra ngoài lạnh ko thích nghi đc là bye bye thôi.

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123