Kết quả 1 đến 10 của 10

nuôi choè có nhất thiết phải cho ăn sâu và dế không ạ

chào cả nhà ạ, e chưa nuôi choè bao giờ, bây giờ muốn nuôi mà các tiền bối nói rằng choè phải cho ăn sâu mới căng được, vậy mọi người cho em hỏi nếu em cho ăn cám hiển thì có cần ăn thêm sâu không ạ... thank vì đã đọc bài

Ðề: nuôi choè có nhất thiết phải cho ăn sâu và dế không ạ

Nuôi chòe không cần ăn mồi tươi vẫn sống tốt, phải có mồi tươi mới sổng tốt.

Chòe không căng vì cám nên ăn ba vì vẫn sổng tốt, nhưng không thể thiếu mồi tươi.

Rốt cuộc là bạn định cho ăn gì nếu không sâu và dế? Cào cào, thịt bò hay là giun, gián đất thay thế chăng?

Nếu chỉ ăn cám thì chim rất khó... chết!

Nói vậy để thấy, nuôi chòe mà không mồi tươi thì khó lắm, còn mồi tươi (để lên căng như bạn nói) thì nhiều loại và hoàn toàn có thể thay thê sâu được.

thank............................................. 2 bác nhiều ạ

- Mình không biết sao chứ mình nuôi chòe thì không có ăn sâu vì ăn sâu nó nhảy ra ngoài bẩn nhà mình cho sâu khô trộn với cán và cho chin ăn thịt bò. khi nào có cào cào thì cho nó vài con thôi chứ không cho ăn sâu.

Ba con chòe nhà mình : đất, lửa, than mỗi ngày phải cho 10 con dế và một vốc sâu/1 con. Vậy mà mình vẫn thấy hình như chúng nó còn rất thèm ăn tươi. Chòe mà không có mồi tươi thì bạn chỉ nuôi được nó sống thôi chứ không hay chim !

nói tóm lại chòe là phải có mồi tươi mới căng được còn ăn sâu rế hay cào cào vv thì tùy vào người nuôi

Tiện topic này hỏi luôn các cao thủ. Chuyện là thế này: con choè nhà em ăn sâu rất ít, mỗi ngày nó chỉ ăn 3-4 con. Trước đây nuôi các con khác, mỗi ngày cho ăn 40-50 con sâu cũng hết veo. Khi xưa em có đọc vài topic của một vài cao thủ thấy nói rằng choè thì không thể thiếu sâu. Vậy làm thế nào để nó ăn sâu nhiều hơn? Hoặc dùng dế thay sâu hoàn toàn có được không?

Re: Ðề: nuôi choè có nhất thiết phải cho ăn sâu và dế không ạ

Trích dẫn Gửi bởi luca brasi
    Tiện topic này hỏi luôn các cao thủ. Chuyện là thế này: con choè nhà em ăn sâu rất ít, mỗi ngày nó chỉ ăn 3-4 con. Trước đây nuôi các con khác, mỗi ngày cho ăn 40-50 con sâu cũng hết veo. Khi xưa em có đọc vài topic của một vài cao thủ thấy nói rằng choè thì không thể thiếu sâu. Vậy làm thế nào để nó ăn sâu nhiều hơn? Hoặc dùng dế thay sâu hoàn toàn có được không?
    - Nói chung là chim thấy thèm gì thì cho ăn đấy bạn nhé không cần phải ép nó ăn sâu làm gì còn nếu muốn ép nó ăn sâu thì rút cóng cám ra cho nhiều sâu và thì nó xẽ ăn nhiều sâu thôi. Dế mang tính hàn và nhiếu chất béo vì thế cho chim ăn dế nhiều không tốt vì chim xẽ mau béo phì lười hót bạn nhé. nếu như thay thế sâu bằng cào cào thì tốt hơn tuy nhiên theo mình thì ngày nào cũng cho chim ăn sâu, cào cào thì 2 ngày 1 lân cũng được và lâu lâu cho em nó vài con dế cho nó mát và bổ sung chất béo

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    Re: Ðề: nuôi choè có nhất thiết phải cho ăn sâu và dế không ạ

- Nói chung là chim thấy thèm gì thì cho ăn đấy bạn nhé không cần phải ép nó ăn sâu làm gì còn nếu muốn ép nó ăn sâu thì rút cóng cám ra cho nhiều sâu và thì nó xẽ ăn nhiều sâu thôi. Dế mang tính hàn và nhiếu chất béo vì thế cho chim ăn dế nhiều không tốt vì chim xẽ mau béo phì lười hót bạn nhé. nếu như thay thế sâu bằng cào cào thì tốt hơn tuy nhiên theo mình thì ngày nào cũng cho chim ăn sâu, cào cào thì 2 ngày 1 lân cũng được và lâu lâu cho em nó vài con dế cho nó mát và bổ sung chất béo
    Sâu thì 12 k 1 lon ăn mệt nghỉ còn cào cào thì 3k 1 bịch dc vài que 1 con ăn 2 bịch 1 ngày mới đã mỏ . nhà mà nuôi khoảng 5 em than lửa thì chắc nghèo quá . hehe

Các Chủ đề tương tự

1. Help me.choè than kêu choè...choè liệu có phải mái?hi nào
    Bởi thanhmaximum trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 08-02-2016, 03:51 AM