Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 12

chòe than thi thoảng lại mổ hai bên cánh kiểu gãi ngứa!!!

các bác cho em hỏi e chòe than nhà em mấy nay cứ thi thoảng lại vừa hót vừa mổ hai bên cánh... có phải bị ngứa hay làm sao không.
    cho em luôn cách chữa với ạ!!!

Trích dẫn Gửi bởi khanh2210
    các bác cho em hỏi e chòe than nhà em mấy nay cứ thi thoảng lại vừa hót vừa mổ hai bên cánh... có phải bị ngứa hay làm sao không.
    cho em luôn cách chữa với ạ!!!
    Nếu ngứa thì chịu khó cho tắm và vệ sinh lồng (tắm nước muối hoặc vài giọt nước chanh).

Có thể chim bị mạt bác chịu khó cho chim tắm bằng nước muối loãng thì sẽ mau hết mạt thôi

Trích dẫn Gửi bởi minhkhoi2004
    Nếu ngứa thì chịu khó cho tắm và vệ sinh lồng (tắm nước muối hoặc vài giọt nước chanh).
    e nó cứ quay lại mổ hai bên thôi bác ạ em lo bị tật gì lắm

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    Có thể chim bị mạt bác chịu khó cho chim tắm bằng nước muối loãng thì sẽ mau hết mạt thôi
    thế vệ sinh lồng như nào hả bác!!!

Trích dẫn Gửi bởi khanh2210
    thế vệ sinh lồng như nào hả bác!!!
    Rửa sạch, phơi khô (có bác còn cẩn thận rửa bằng nước đun sôi cơ đấy)

Bạn kiếm ít lá mần tưới ném vào lồng (đuổi rận, mạt nhé)

Trích dẫn Gửi bởi minhkhoi2004
    Bạn kiếm ít lá mần tưới ném vào lồng (đuổi rận, mạt nhé)
    cứ tắm là em nó lại ngứa thì có phải bị mạt vs rận ko bác nhìn em nó mà xót quá

Nếu chim bị rận mạt thì đã có vết thương hở trên da. Cho tắm nước muối tất nhiê có xót chút nên càng ngứa bác phải chấp nhận vậy 1 thời gian khi đã đóng vẩy chim sẽ hết. Còn vệ sinh lồng thì cần phải sạch sẽ thường xuyên nếu nhà có lồng thừa thì sang lồng đó. Còn lồng nuôi vệ sinh lại kĩ càng rồi vào dầu 1,2 lượt rồi phơi khô tầm 10 ngày cho sạch sẽ... Như vậy là đủ tầm sạch sẽ rồi đó. Còn lại là ở bác và cách bác chăm sóc em nó thôi.

Trích dẫn Gửi bởi chích chòe than86
    Nếu chim bị rận mạt thì đã có vết thương hở trên da. Cho tắm nước muối tất nhiê có xót chút nên càng ngứa bác phải chấp nhận vậy 1 thời gian khi đã đóng vẩy chim sẽ hết. Còn vệ sinh lồng thì cần phải sạch sẽ thường xuyên nếu nhà có lồng thừa thì sang lồng đó. Còn lồng nuôi vệ sinh lại kĩ càng rồi vào dầu 1,2 lượt rồi phơi khô tầm 10 ngày cho sạch sẽ... Như vậy là đủ tầm sạch sẽ rồi đó. Còn lại là ở bác và cách bác chăm sóc em nó thôi.
    em nó cứ động vào nước là dãy nẩy lên bác ạ có nên cho tắm thường xuyên ko lồng thì em rửa sạch bằng nc nóng rồi...

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe than mộc thỉnh thoảng đứng 1 chân
    Bởi chuu189 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 37
    Bài viết cuối: 08-09-2015, 04:17 AM