Kết quả 1 đến 9 của 9

các pro cho em hỏi!!!!

Hiện nay em đang nuôi 2 em than. 1 em là em bặt được, lúc còn ở ngoài em nó hót sổng khá nhiều... nhưng từ khi bắt dk thì chỉ thấy mở mồm được vài hôm là im tịt!! còn e thứ 2 là chòe cau, em mua lịa của một anh.đến tận nhà và dk nghe em nó hót đấu lại nhưng vẫn bị lép trước em già hơn..... nhưng em này từ hôm bắt về cũng chưa chịu mở mồm... em thứ nhất dk 2 tháng rồi, em thứ 2 nghe anh bảo bẫy dk 7 tháng, về với mình dk nửa tháng rồi!!! chế độ thì em cho dùng cám thúy tuấn cho chòe than, mồi tươi thì sâu và dế thay liên tục.......................... vậy nhờ các pro cho ý kiến để có thể cải thiện tình hình 2 em nó!! thanks nhiều ah!!!

Ðề: các pro cho em hỏi!!!!

chim 2 với 7 tháng thì vẫn chưa đủ tuổi lồng đâu bạn à........kiên trì thêm 1 năm nữa nhé !

vâng thank bác ah!!! tại e dk nghe em nó hót khi còn bên chủ cũ...... nên hơi sốt ruột!!!hjhhj

Muốn nhanh thì phải từ từ. Chơi chim nó vậy đấy. Nếu đã được nghe nó hót thì cứ 04 đi, kiểu gì 1 thời gian nữa nó cũng hót.

Bên nhà họ thì hót pằng pằng, về nhà mình lại không hót có thể do các nguyên nhân sau :

+ Chim ít tuổi lồng, có nghĩa vẫn nhảy vẫn sợ người, mỗi khi định hót hoặc đang hót nhỏ lại thấy người hay vật gì đó gây hoảng nên lại tịt.
    + Chim sợ cái gì đó như : Gậy, dây điện, ô tô, xe máy, xe đạp, chổi .......
    + Lạ nhà, lạ chủ, lạ lồng, thậm chí lạ luôn cả môi trường treo. Giải thích rõ hơn là bên nhà họ, họ treo ở chỗ tĩnh ít người qua lại, chim bình tĩnh đứng yên 1 chô mới sổng tốt, về nhà bạn treo ở chỗ nhiều người nên không đứng yên trên cầu để hót được.
    + Ở nhà bạn có khả năng có 1 con chòe khác, hoặc 1 con chim nào đó hót rất nhiều nên em nó bị đè không ngóc lên được.

Khắc phục tạm thời : Treo em nó thật cao lên, lên tầng 2 càng tốt (không có người qua lại, hoặc ô tô xe máy đi lại), tĩnh chim phải sổng như trước.

cảm ơn bác ah!! đúng thật là về nhà em mt khác hẳn.... bên nhà cũ em nó yên tĩnh lắm, về nhà em ngay mặt dg nên ồn lắm..... xe qua lịa rung cả người huống chi là chim!!!
    Thank bác đã cho em ý kiến giúp đỡ ah!!

Ha ha ! Người còn rung hết cả chim huống hồ chim, chim rung hết cả người thì hót sao ?

haha...... e lại thích " rung "..... bác ợ........... hjhj. cứ nghĩ chim nó cũng thích "rung" giống mình!!!!

Chim của bác thì người còn lao ầm ầm thì hót gì nữa