Kết quả 1 đến 2 của 2

Anh em giúp em với :(

Tình hình là e mới mua một chú chòe than

bổi .Chân . móng. Đầu đều nguyên vẹn
    Lúc lựa chim trong lồng bổi. Em thấy nó đứng dưới đáy lồng . điều chú ý ở đây là nó kều " khè..khè.." còn mấy con kia thì đứng im. Lúc nó kêu thì em thấy vòm họng đen như mực. Có phải là nó đang có lửa không ? Hay do tập tính nó như vậy . Vì trong lồng bổi e thấy nó kêu
    Về nhà bỏ vào lồng. Ngày đầu do con mệt nên nó đứng im. Qua ngày hôm sau. Nó bắt đầu di chuyển nhay qua lại. Nhưng không như những chú chim bổi lúc đầu e mua. Nó chỉ nhảy bay qua lạ. Khi em cho tay vào thay thức ăn với nước. No không tung đầu vào nang lồng. Mà chỉ bay qua bay lại bám vào nang lồng thôi. Bỏ dế vào là ăn ngay.
    Sâu trộn với cám thì một ngày là hết sạch sâu.
    Mấy anh cho e hỏi . việc em lựa chim như vậy có phải là em lựa đúng chưa. Tình trạng chim như vậy là chú chim đó như thế nào? Và chú nó có vài sợi râu dưới mép nữa. chú chích chòe than này. Em mua ngày hôm qua 18/6.
    Trước ngày đó. Em có mua 1 chú than bổi. Ngày đầu về lúc mới vào lồng là qua sáng ngày mai là nó đi gió rồi. Nhưng do tắm không cẩn thận làm chim bay mất. Sẵn cho em hỏi có phải là em may mắn lựa được chú chim bổi ngày đầu mà đã đi gió rồi không ?.
    Thân các anh e chỉ dạy

Ðề: Anh em giúp em với

con chim của bạn là nó còn lửa rừng. nên họng của nó đen, kinh nghiệm chim còn lửa rừng bạn nên cố gắng giữ lửa rừng của nó bằng cách càng nhiều mồi tươi càng tốt, cho ăn không tiếc mồi, chim còn lửa thì càng nhanh mau thuần chim.
    Xét về than không phải là con nào cũng nhảy cắm đầu cắm cổ, rồi chui đầu cắm vào nan, khi tôi lựa chim, thì những con nhảy cắm đầu cắm cổ đa số tôi loại, vì nhảy bể đầu chảy máu thì con đó nó không biết nhảy khôn, chim chảy máu nó đau, nó càng nhát người khủng khiếp.
    Nói chung là chúc mừng bạn vì đã có một con chim còn lửa rừng tốt, cố gắng nuôi nhé. Kinh nghiệm thuần than, đừng có bao giờ tiếc một cái lồng thuần than, vì một cái lồng chợ thường thì kỹ năng làm lồng k tốt, các mấu nối, nan, vanh thường bị hở khi chim nhảy vô tình mà bị kẹt móng vào đó, nó đã tính nhát, càng cố vùng vẫy và hậu quả là bị gãy móng, nên mua lồng xịn, các mấu nối kín, chim nhảy không bị kẹt móng dẫn đến không bị gãy móng, mua nan đôi, để chim không đưa đầu ra ngoài bị bể đầu chảy máu ...