Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 24 của 24
    Ðề: Vấn đề Nuôi Than sinh sản

mỗi người một cách chơi mỗi người một cách nghĩ người thì thích chơi chim người thích nuôi cá người thích chồng cây người thì thích chơi gái tóm lại là ta lên đây để học hỏi kinh nghiệm của nhau nên đừng ai bảo ai là không bằng ai chỉ đơn giản là học hỏi và chia sẻ thân!

up..............................................

Chủ đề này rất hay và bổ ích. Thank anh em nhiều ạ!

Trích dẫn Gửi bởi chymoichym
    Bạn cũng đừng đánh giá bác Tài như thế, có thể đó là cách của bác ấy nhưng mình thấy anh em cũng thích bác ấy ở khâu mua bán có uy tín trên diễn đàn.
    Về vấn đề nghệ nhân gì đó thì mình không dám nhận, được cái mình chơi than từ lúc còn đi trăn trâu ở quê đến giờ 42 tuổi rồi vẫn còn đam mê. Ngày ấy than đâu có giá như bây giờ, than bay đầy đồng, cứ vào mùa này thấy nó bay đến những cái cây có bọng, cây dừa thấp thấp, bụi chuối có buồng là theo thế nào cũng có tổ. Nếu nhà có chim lớn thì cũng không bắt làm gì, nếu chưa có chim thì cũng chỉ bắt một tổ chơi thôi chứ không như bây giờ họ toàn bắt bán lấy tiền.
    Những năm học đại học và thời gian mới đi làm mình cũng không đủ thời gian chăm sóc nên không có nuôi, nhưng thứ 7 chủ nhật rãnh là ra cội uống cafe xem chim hót 2-3h là bình thường. Mình mới chơi lại khoảng 5 năm trở lại đây khi nhà cửa đã ổn định thôi.
    Đúng như bác nói vấn đề chim mái, càng đĩ càng hay, gặp trống là xòe đuôi đấu ngay (thường thì chim mái hay chỉ đấu trong khoảng 5p là tuyệt vời rồi). Nhưng con mái hay phải cặp con trống giỏi, có dáng đẹp nữa thì mới tốt - con chim hót múa mà như cái hột mít thì cũng đâu có ngon.
    Mình dân miền Tây nên mình không rành lắm về chim miền trung hay rừng NCT gì đấy nhưng bạn nói than không có giá là chưa đúng lắm. Tùy vùng mà con chim gì nó có giá. Ví dụ ngoài Bắc thì chơi họa mi, miền trung thì chơi lửa, chào mào, riêng dân miền Tây thì chơi than, sâu đầu đỏ vì nguồn chim tự nhiên dồi dào. Anh em chơi ở Cần Thơ mình quen biết thì chơi than nhiều, hầu như ai cũng có. Có một nỗi buồn là năm nay chim cũng đã bắt đầu hiếm. Giá chim non năm nay nếu đã biết mổ thì các cửa hàng thâu vô đã 200k-250k/con rồi (thâu nguyên tổ). Hôm chủ nhật rồi chạy về quê, hơn 10.000m2 vườn của ông bà già có duy nhất một con than trống hót cả ngày mà không có lấy 1 con mái cho nó bắt cặp. Nếu như trước đây thì mình đã bẩy con đấy rồi vì con nào càng khó bẩy thì đó mới là con chim hót múa hay (vì nó không thích đá nên chưa sập bẩy). COn nào đánh cả tuần mới dính thì càng tuyệt. Mới alo cho ông bạn chuyên đi đánh bẩy xin một con mái đem về đấy thả cho nó bắt cặp mà chưa có
    Hiện nay nếu con than mà đi thi vào tới vòng chọn thì giá không dưới 10m, những con lấy 2-3 giải thì vài chục m là bình thường chứ không phải mất giá đâu bạn.
    Tưởng anh Dần Cần Thơ hóa ra k phải? Hèn gì ...

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123