Kết quả 1 đến 6 của 6

Than đầy tật lỗi, mọi người giúp dùm !

Em xin được vào thẳng vấn đề:
    - Tình hình là em có một em than bổi già rừng chân đi bốt vàng óng, nuôi đã được ~ 4,5 tháng. Con này bẫy tại nhà, bẫy không mồi, lúc bẫy bật file than hót trên máy thấy em nó đáp lại bằng một tràng sổng dài ngoằng nghều bài bản. Em này rất có tố chất, kè gương thì xòe đuôi rướn cổ phồng họng lí nhí như muốn dọa nạt, thời gian đầu bẫy về em này sổng rất đều, giọng sổng rất hay, nhưng nhà không có chỗ treo đành phải treo chung với cmào, thế là em than cứ học giọng chào mào, dần dần giọng ngắn củn, nghe lòe loẹt như HAPPY POLLA hát, còn sinh thêm tật lộn, còn nhát nữa chứ, lúc đầu bẫy về cầm lồng dãy nhẹ nhưng dần về sau nó cứ tung bay như phê thuốc, AE có cách nào làm giọng nó hay trở lại được không, e mở file trong máy rồi nhưng nó hót cứ nghe như gì ấy, khó chịu lắm, thời gian sau này kè gương nó không còn rướn cổ xòe đuôi nữa, buồn ghê, AE có cách nào giúp dùm vs ! Tks all

Ðề: Than đầy tật lỗi, mọi người giúp dùm !

uppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppppp ppppp

up cho cao thủ giúp dùm bạn...........................

chòe thì mình nghĩ là ko có chuyện nó học giọng khác xong mất giọng gốc đâu bạn .. đặc biệt là con của bạn lại là chim già chân bốt rồi ! thực ra là thời gian nuôi của bạn mới chừng 5 tháng thì vẫn còn chưa nói lên được điều j cả ! chim ban đầu về căng lửa rừng nhiều con vấn sổ ầm ầm nhưng 1 thời gian sau tụt là bắt đầu tịt .. thêm cái khoản nhát lồng là do bạn chăm sóc vs tiếp xúc nhiều gây hoảng loạn cho nó nên càng nuôi lâu nó càng hoảng ... bạn nên dùng phương pháp cho ăn đói rồi dụ mồi tươi là chim sẽ dạn chủ nhanh nhất ! khi nào nó dạn nó sẽ thấy thoải mái vs hót giọng rừng lại như xưa thôi !

Trích dẫn Gửi bởi killerman21
    chòe thì mình nghĩ là ko có chuyện nó học giọng khác xong mất giọng gốc đâu bạn .. đặc biệt là con của bạn lại là chim già chân bốt rồi ! thực ra là thời gian nuôi của bạn mới chừng 5 tháng thì vẫn còn chưa nói lên được điều j cả ! chim ban đầu về căng lửa rừng nhiều con vấn sổ ầm ầm nhưng 1 thời gian sau tụt là bắt đầu tịt .. thêm cái khoản nhát lồng là do bạn chăm sóc vs tiếp xúc nhiều gây hoảng loạn cho nó nên càng nuôi lâu nó càng hoảng ... bạn nên dùng phương pháp cho ăn đói rồi dụ mồi tươi là chim sẽ dạn chủ nhanh nhất ! khi nào nó dạn nó sẽ thấy thoải mái vs hót giọng rừng lại như xưa thôi !
    Ý kiến chuẩn ,chủ thớt nên làm theo như trên.Khi nào con chim thấy thuần và thỏa mái nó sẽ hót giọng rừng lại như xưa.Thêm nữa là con chòe mộc già rừng rất hiếm khi bị lộn,chủ thớt nuôi kiểu gì mà để nó sinh tật thế?

Trích dẫn Gửi bởi tuyen2k
    Ý kiến chuẩn ,chủ thớt nên làm theo như trên.Khi nào con chim thấy thuần và thỏa mái nó sẽ hót giọng rừng lại như xưa.Thêm nữa là con chòe mộc già rừng rất hiếm khi bị lộn,chủ thớt nuôi kiểu gì mà để nó sinh tật thế?
    - Thì em nuôi lồng 5 vanh bình thường, lúc đầu để lồng 5 vanh không có gì nhưng sau khi cho em nó qua lồng tắm thì sau mỗi lần tắm xong em nó có hiện tượng bám nóc và dần dần phát triển thành lộn ( mới sơ sơ thôi ) và xong rồi nó lộn ở lồng 5 vanh luôn. Em than này em nghĩ nó không còn giữ giọng rừng nữa đâu, em thấy nó chuyện giọng cũng dở mà sổng giọng cũng dở, đặc biệt là hót chuyện, khi hót chuyện thì nó phô ra hết các giọng rừng của mình, nhưng em này thì không như vậy, lúc hót chào mào, lúc thì hót cái kiểu gì nghe nhức tai lắm !

Các Chủ đề tương tự

1. Giúp dùm em con CCL
    Bởi Alpenliebe trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 03-29-2013, 05:56 AM
  2. Giúp dùm e tí may' bac' ......
    Bởi swatafamily trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 03-08-2012, 08:08 PM