Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 11

Trong hai loại cám này nên dùng loại nào cho chòe than?

Theo các bác nên dùng loại nào trong hai loại này: Linh Nga, Thúy Tuấn.

Các bác cho em hỏi thêm là mùa đông em chăm sóc nó ntn có được không: em cho nó ăn cám, hôm nào cũng cho ăn sâu qui (chắc tầm 10 con gì đấy, con nhà em thích ăn sâu hay sao ý, chắc cho nữa vẫn ăn tốt, cho ăn cả con đang sống, không cắt nhỏ), hôm nào nắng thì pha nước ấm cho tắm, các bác xem em chăm nó thế được chưa, mà em thấy bảo cho ăn cả thịt không biết có đúng không, em mới nuôi được 1 tháng, con này đã thuần rồi.

Ðề: Trong hai loại cám này nên dùng loại nào cho chòe than?

Bác nào vào trả lời giúp em với.

mình thì mùa đông ưu tiên đạm rất nhiều cho chim, bạn nên chọn loại cám nào nhiều lạc và trứng ( mua của những người nuôi chòe làm)
    nếu con chim có tố chất tốt thì đừng tiếc tiền, 1 lạng cám bằng giá 1 bao thuốc lá thôi, bạn mua cám ngon cho nó ăn
    sâu quy thì việc gì phải cắt nhỉ, sâu rồng cũng k cần cắt, để nó tự mổ cho khỏi bị mỏ trấu
    mình chưa dùng 2 loại cám trên nên k rõ lắm nhưng mình mua cám ở hà đông nếm thử thấy trứng rất nhiều, chòe nhà ăn khoảng hơn 1 tuần là thấy khác
    ngoài ra mỗi sáng sơm trước khi đi làm mình cho ăn 3 đến 4 mẩu thịt lợn sống bằng đầu đũa
    đừng sợ nó béo, cho ăn thịt sống chòe rất linh hoạt và hót nhiều
    chúc chòe bạn hót tốt
    thân

Trích dẫn Gửi bởi hung_suong_gio
    mình thì mùa đông ưu tiên đạm rất nhiều cho chim, bạn nên chọn loại cám nào nhiều lạc và trứng ( mua của những người nuôi chòe làm)
    nếu con chim có tố chất tốt thì đừng tiếc tiền, 1 lạng cám bằng giá 1 bao thuốc lá thôi, bạn mua cám ngon cho nó ăn
    sâu quy thì việc gì phải cắt nhỉ, sâu rồng cũng k cần cắt, để nó tự mổ cho khỏi bị mỏ trấu
    mình chưa dùng 2 loại cám trên nên k rõ lắm nhưng mình mua cám ở hà đông nếm thử thấy trứng rất nhiều, chòe nhà ăn khoảng hơn 1 tuần là thấy khác
    ngoài ra mỗi sáng sơm trước khi đi làm mình cho ăn 3 đến 4 mẩu thịt lợn sống bằng đầu đũa
    đừng sợ nó béo, cho ăn thịt sống chòe rất linh hoạt và hót nhiều
    chúc chòe bạn hót tốt
    thân
    Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến, không biết ai còn ý kiến nào khác thì giúp mình với, mà nên cho ăn thịt bò hay lợn nhỉ?

Trích dẫn Gửi bởi leomessi24197
    Cảm ơn bạn đã đóng góp ý kiến, không biết ai còn ý kiến nào khác thì giúp mình với, mà nên cho ăn thịt bò hay lợn nhỉ?
    Bác nào giúp em với, mà là thịt sống đúng không nhỉ?

Cá nhân mình thì thấy nếu ko có điều kiện, dùng cám làm sẵn mua ngoài hàng thì Thúy Tuấn cũng tạm ổn, cim thay lông thì bạn nên cho ăn cám nhạt hơn nhé, mình đã thấy có con cim ăn cám Thúy Tuấn lúc thay lông có cọng bị quăn, dùng thúc cim căng + mồi tươi thì khá.

Trích dẫn Gửi bởi cuong_daik
    Cá nhân mình thì thấy nếu ko có điều kiện, dùng cám làm sẵn mua ngoài hàng thì Thúy Tuấn cũng tạm ổn, cim thay lông thì bạn nên cho ăn cám nhạt hơn nhé, mình đã thấy có con cim ăn cám Thúy Tuấn lúc thay lông có cọng bị quăn, dùng thúc cim căng + mồi tươi thì khá.
    bác cường ah! con chào mào bị bó lông của bác để lại em ý ! cho an cám của em giờ đẹp mê ly hồn rồi! hum nào rảnh ghé cửa hang em chơi!

Trích dẫn Gửi bởi cuong_daik
    Có phải là cám càng đậm màu thì càng nhiều chất không hả bạn, cám mua sẵn bạn đã từng dùng những loại nào thì đánh giá giúp mình với, mà chào mào có cho ăn thịt bò hay lợn (thịt sống) giống chòe than được không hả bạn?

Hôm qua chú chòe nhà em xơi 8 con dế, 10 con sâu rồng một lúc, khỏe thật

Mình đang nuôi chòe của mình bằng cám Linh Nga thấy cũng vẫn hót tốt và mượt lông.
    Chế độ chăm chòe của mình y như bạn chỉ có điều sâu tớ ko cắt và hôm nào lạnh quá thì ko cho tắm, mình lười pha nước ấm cho nó ^^