Kết quả 1 đến 10 của 10

Nhờ ae giúp chòe than có thể hót!!!

Hiện tại em đang nuôi một em than bổi, cũng hơn 1 tháng thuần rồi. Chim nay đã đứng lồng và dạng người, chỉ khi có người đến gần thì có hơi nhảy nhẹ. Theo như tham khảo thì bây giờ đã đến thời gian luyện cho chim hót. Vậy mong các anh em có kinh nghiệm có thể chỉ em một vài cách để giúp chòe than mở miệng( vì em để ý từ khi đem về em nó chưa hót tiếng nào, không biết có hót lúc mình vắng mặt không nữa :-< .
    Và cho em hỏi thêm mình có nên cho chim ăn nhiều dế quá không? thời gian ăn là như thế nào và số con nên ăn.?
    Một lần nữa xin CẢM ƠN và mong các anh em có thể tận tình giúp đỡ.!!^^

Ðề: Nhờ ae giúp chòe than có thể hót!!!

Tôi nuôi chim bổi giống bạn gần 3 tháng rồi còn chưa nghe hót lần nào. chắc là khi thuần nó hót mất ngủ trưa, ngủ đêm luôn =))=))=))

chính lý do đó mà tui mới phải nhờ đến sự giúp đỡ của những người đi trước, vì mình còn chưa có kinh nghiệm nuôi. Tại vì chim đã xong bước đầu, đã tỉnh, đứng lồng và vào cám nên phải bắt đầu tập cho chim hót. Tui nghĩ cái gì chắc cũng có kĩ thuật của nó chứ đâu phải cứ ngồi chơi chờ cho hắn hót hay đc.

Trích dẫn Gửi bởi tnhquang93
    Hiện tại em đang nuôi một em than bổi, cũng hơn 1 tháng thuần rồi. Chim nay đã đứng lồng và dạng người, chỉ khi có người đến gần thì có hơi nhảy nhẹ. Theo như tham khảo thì bây giờ đã đến thời gian luyện cho chim hót. Vậy mong các anh em có kinh nghiệm có thể chỉ em một vài cách để giúp chòe than mở miệng( vì em để ý từ khi đem về em nó chưa hót tiếng nào, không biết có hót lúc mình vắng mặt không nữa :-< .
    Và cho em hỏi thêm mình có nên cho chim ăn nhiều dế quá không? thời gian ăn là như thế nào và số con nên ăn.?
    Một lần nữa xin CẢM ƠN và mong các anh em có thể tận tình giúp đỡ.!!^^
    Em nó có hót chuyện chưa bạn ,đúng ra chim đã đứng lồng thì phải hót rồi chứ nhỉ, dù chỉ là hót vài mỏ lúc sáng sớm.
    Mồi tươi bạn cho ăn bình thường thôi, cho em nó ăn thêm sâu qui nữa bạn nhé (nếu đang thay lông thì không cho ăn sâu qui).
    Mình nuôi cả chòe than và chòe lửa, không có công thức mồi tươi, cứ cho ăn vừa đủ, dế 5 con, sâu qui 10,15 con to/ngày.

bạn đúng là cao thủ đại nội đấy. chòe than 1 tháng đã thuần.

chim bẫy mà thuần được thì khi nào nó thấy nó được an toàn nó sẽ hót thôi bạn à
    như con chim của mình 7 tháng rồi mà nó chưa thuần .. nhưng đc cái nó nuôi được chim non ...
    nuôi chim tốt hơn là không nên nóng vội làm gì ..nuoi chim học tính nhẫn mà

đang mùa thay lông mà các bak cứ đòi hỏi em nó hót,các bak cứ tưởng em nó là file mp3 không bằng,bak chơi bổi mà tưởng như chim con vậy,bổi được tính thời gian là năm chứ không phải tháng nhé đặc biệt là chòe than.muốn em nó hót thì cố gắng cho mồi tươi đi,đến tháng 11....rồi xem em nó hót không

Vâng! vì em mới tập tành thôi nên kinh nghiệm vẫn chưa có bao nhiêu. Vì lúc em mua chim, là mua ở 1 quán cf chim, chủ ở đó cũng bán chim luôn nên chính chú đó đã chọn giúp em 1 con than bổi. Đúng ra là than bổi chú ấy bỏ 1 bầy vào 1 cái lồng to, nhưng vì em đã lên đó mua vs bạn mấy lần, nên lần em mua thì chú ấy đem 1 cái lồng than bổi khác ra, chỉ có 1 con, chú ấy nói đã tách lồng(vì chọn đc 1 con tốt hơn những con khác trong lồng ra dưỡng) ,và cột cánh để cho nó tĩnh, không nhảy loạn xạ. Em mua về thì chú bảo phải sau 20 ngày mới đc tháo cánh, cho chim ăn đều và k cần trùm lồng cứ mở ra cho em nó dạn. Kết quả sau 1 tháng thì đúng như thế. Chim em đã quen và đứng lồng, nếu có người đến gần thì có nhảy lên bám lồng rồi nhảy xuống chứ k có vẻ hoảng sợ đập cánh lung tung nữa, còn đứng xa xa nhìn thì em nó chỉ đứng yên, rất dạn. Mấy ông trong xóm có chơi chim qua bảo k ngờ chim nó mau dạn thế. Với lại vốn kinh nghiệm em còn yếu nên k thấy nó hót cũng hơi lo. Nghe mấy anh nói rứa thì em chờ đến tháng 11 xem sao vậy ^^!

Mình nuôi 1 bổi 1 chuyền,nuôi cũng gần 2 tháng r,bổi đứng lồng còn nhanh hơn chuyền nữa,mà toàn nge rẹt rẹt k à,chưa nghe hót nơi,k biết nuôi chung với chào mào có bị đè giọng k hè mấy bác

rùi se hot thui pan kien tri nuoi di hi chuc pan có chim hay

Các Chủ đề tương tự

1. chòe than ko hót cần giúp
    Bởi phatthu trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 05-25-2014, 04:48 AM
  2. Cao thủ ơi giúp em chọn chòe hót với
    Bởi nguyenhoangcomputer trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 05-31-2013, 01:55 AM
  3. Chòe than đổi cám bị xù lông ít hót cần giúp đỡ