Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15

Chủ đề: Chòe than thay lông

Trích dẫn Gửi bởi leothuan
    cảm ơn bác đã chỉ bảo nhiệt tình.
    em cũng nghe nói đi ỉa đi ỉa nhưng chưa biết cụ thể nó là như nào?
    đs sv nên mồi tươi cũng k phong phú lắm, chỉ có dế nuôi với châu chấu với thằn lằn thôi. em để ý là cho ăn mồi ngon thì nó đi phân trắng nhiều, theo em nghĩ là hợp lí nhưng có bác bảo phân trắng là bị đau bụng. nói chung chả am hiểu gì lắm, bác thông não cho em với. hihi o_O
    phân trắng ko phải bị đi ỉa bạn nhé, con Chòe bổi bạn mua về chưa ăn cám cũng ị phân trắng đó thôi. Bạn chỉ cần thấy chim ị phân khô không nát lỏng quá là ok còn nó mầu gì kệ nó. Còn mồi tươi vậy cũng ok rồi bạn kiếm thêm cho em nó ít giun đất nữa lấy luôn đất ở chỗ đào giun cho cào cóng lẫn với giun chim ăn sẽ có thêm khoáng chất tự nhiên lông lá sẽ đẹp. Ngoài tự nhiên Chòe còn hay ăn ròi bọ ở phân lợn, phân trâu bò cái này thì mình chịu ko dám làm còn bạn dám ko hihi.
    Nhưng con Chòe tự nhiên ăn vậy nên lông rất đẹp đó bạn . Đen và ánh xanh mướt mát phê lòi..

Trích dẫn Gửi bởi duongrau01
    Nuôi chim là để ngắm vẻ đẹp của nó sau là nghe hót nghe kêu - nó ko kêu lại bảo ko mau mỏ -...... nói vậy chứ nó kêu là may - ko lên treo gần nhau - chi non nhìn thấy nhau chúng nhẩy lồng gẫy hết lông đuôi - cho ăn sâu vừa thôi - ăn dế - cào cào - giun đất - sâu ở chân đóng rạ mục(nếu ở nông thôn ) ... là tốt nhất ...Mà bạn ơr miền nam hay miền bắc mà mùa này chim chưa thay lông ???? ... Nếu ở miền nam thì ko sao - nhưng ở miền bắc mà mùa này chim chưa thay lông là có vấn đề - bạn cần thúc mồi tươi cho chim thay lông nhanh - tháng 10-11 mà chim mới thay lông thì dễ bị die lắm .
    e ở miền nam bác ak. nuôi từ tháng 7 tới bây giờ. thấy nó cũng rụng vài cộng lông. e đang cho ăn cám ba vì của bác khánh HD . sáng trưa chieu thì mổi lần 2 con sâu lớn super . thấy ít ăn cám mà thấy mặt là nó nhảy đòi ăn.

Không cần biết

+ Trùm kín áo lồng (kéo khóa) để chim chỗ thật tĩnh, tránh tối đa chim nhảy nhót hót hét.
    + Không kè không ốp ko bật file và không mở áo trừ tắm táp, vệ sinh, ăn uống, xong kéo khóa vứt 1 chỗ và quên nó đi. Vì càng nhảy nhiều hót nhiều, thay lông càm chậm.
    + Ra hiệu thuốc tây mua chai nước muối sinh lý, tỷ lệ pha 1 cốc liên xô nước muối sinh lý + 1/4 quả chanh tươi cắt nguyên vỏ bóp đều vào khay nước tắm. Ngày tắm 1-2 lần càng tốt. Bởi muối sinh lý sẽ tẩy ngứa bẩn của lông, axit chua của chanh sẽ làm dãn lỗ chân lông kích thích mọc nhanh, tinh dầu vỏ chanh sẽ nuôi dưỡi lông non thêm mượt mà.
    + Trước khi tăm phơi nắng đến khi nó thở hồng hộc thì cho tắm, tắm xong phơi lông ở chỗ mát, không có ánh sáng trực tiếp, bởi trong ánh nắng cóa tia tử ngoại ảnh hưởng đến lông non của chim.
    + Tuyệt đối không ăn sâu gạo, chỉ ăn giun đất, dế, cào cào châu chấu, sâu rồng hoặc sâu gạo. Bởi sâu gạo thuộc tính nóng gây xoăn lông, tắc lông.

Mỗi người có 1 cách nuôi riêng vì vậy bạn hãy áp dụng sao cho phù hợp với chú chim của mình nhé. Mình nuôi chim ko giập khuôn của bất kì ai cả cứ ai chỉ bảo mình thấy hợp lý với chú chim của mình là mình làm thôi... Chúc bạn nuôi được chim hay.

Trích dẫn Gửi bởi Chim Cảnh Việt
    + Trùm kín áo lồng (kéo khóa) để chim chỗ thật tĩnh, tránh tối đa chim nhảy nhót hót hét.
    + Không kè không ốp ko bật file và không mở áo trừ tắm táp, vệ sinh, ăn uống, xong kéo khóa vứt 1 chỗ và quên nó đi. Vì càng nhảy nhiều hót nhiều, thay lông càm chậm.
    + Ra hiệu thuốc tây mua chai nước muối sinh lý, tỷ lệ pha 1 cốc liên xô nước muối sinh lý + 1/4 quả chanh tươi cắt nguyên vỏ bóp đều vào khay nước tắm. Ngày tắm 1-2 lần càng tốt. Bởi muối sinh lý sẽ tẩy ngứa bẩn của lông, axit chua của chanh sẽ làm dãn lỗ chân lông kích thích mọc nhanh, tinh dầu vỏ chanh sẽ nuôi dưỡi lông non thêm mượt mà.
    + Trước khi tăm phơi nắng đến khi nó thở hồng hộc thì cho tắm, tắm xong phơi lông ở chỗ mát, không có ánh sáng trực tiếp, bởi trong ánh nắng cóa tia tử ngoại ảnh hưởng đến lông non của chim.
    + Tuyệt đối không ăn sâu gạo, chỉ ăn giun đất, dế, cào cào châu chấu, sâu rồng hoặc sâu gạo. Bởi sâu gạo thuộc tính nóng gây xoăn lông, tắc lông.

Trích dẫn Gửi bởi chích chòe than86
    Mỗi người có 1 cách nuôi riêng vì vậy bạn hãy áp dụng sao cho phù hợp với chú chim của mình nhé. Mình nuôi chim ko giập khuôn của bất kì ai cả cứ ai chỉ bảo mình thấy hợp lý với chú chim của mình là mình làm thôi... Chúc bạn nuôi được chim hay.
    em xin chân thành cảm ơn 2 bậc tiền bối rất nhiều ạ.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. Giúp mình chọn một chú chòe than với :)
    Bởi namhz2015 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 06-29-2013, 11:42 PM
  2. Hỏi cách chọn chích chòe lữa con như thế nào ..
    Bởi sadrain trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 05-30-2011, 05:02 AM