Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

Mong các bác góp ý công thức cám của em

Sau một thời gian này mò tìm hiểu,hiện tại em đang làm mẻ cám như sau :
    Nửa cân cám trứng ba vì
    2 lạng lạc (rang xay và hút dầu)
    1 lạng thịt bò
    1 lạng thịt chó
    2 lạng tôm
    1 cân châu chấu (rang,xay)
    2 trứng gà
    2 trứng vịt
    1 gói khoáng cho chim
    Tất cả xay thành bột (em không có điều kiện ép hạt)
    Cám em dùng cho mi và chòe
    Mong các bác góp ý thêm cho em ạ

Chất. Nhưng sao bác ko xay nhuyễn, trộn đều với cám rồi phơi khô, lúc đó cám vẫn nguyên dạng hạt ?

Sao ít trưngnhiêù thịt quá vậy bác.ít trứng nhiều đồ khô thì khó mà ép được hạt.bác giảm ít thịt và đồ tươi xíu tăng trứng lên cho cám ướt tí rồi phơi khô vừa phải vo cục như cơm nắm bỏ vào rổ vò vò sẽ ra cục cục không đẹp nhưng cũng giống cám hạt

Trích dẫn Gửi bởi minhkhoi2004
    Chất. Nhưng sao bác ko xay nhuyễn, trộn đều với cám rồi phơi khô, lúc đó cám vẫn nguyên dạng hạt ?
    em xay nhuyễn rồi nhưng bóp nó ko ăn vào cám mấy,thôi thì cứ tạp phế lù xay thành bột hết

Trích dẫn Gửi bởi nêmô
    Sao ít trưngnhiêù thịt quá vậy bác.ít trứng nhiều đồ khô thì khó mà ép được hạt.bác giảm ít thịt và đồ tươi xíu tăng trứng lên cho cám ướt tí rồi phơi khô vừa phải vo cục như cơm nắm bỏ vào rổ vò vò sẽ ra cục cục không đẹp nhưng cũng giống cám hạt
    thế em mới mong các đóng góp thêm để em điều chỉnh ( dạng bột nên điều chỉnh nó dễ)
    vì thời gian em dành cho chim eo hẹp nên em muốn làm cám nó chất để giảm lượng mồi tươi trong ngày xuống . Sáng cho 5 dế, nửa thìa nhựa sâu ---> rồi mãi 8 9 10 h tối mới về đến nhà ạ

Trích dẫn Gửi bởi hunken085
    em xay nhuyễn rồi nhưng bóp nó ko ăn vào cám mấy,thôi thì cứ tạp phế lù xay thành bột hết

thế em mới mong các đóng góp thêm để em điều chỉnh ( dạng bột nên điều chỉnh nó dễ)
    vì thời gian em dành cho chim eo hẹp nên em muốn làm cám nó chất để giảm lượng mồi tươi trong ngày xuống . Sáng cho 5 dế, nửa thìa nhựa sâu ---> rồi mãi 8 9 10 h tối mới về đến nhà ạ
    Muốn nó bám vào cám thì bạn tăng trứng lên, xay tất cả các thứ thật nhuyễn (trừ cám), sau đó đem trộn với cám, phơi tầm 15, 20 phút thì đảo cho nó ko dính với nhau, sau đó phơi khô kiệt (có thể sao nhỏ lửa nếu nắng yếu)

Nếu đã tốn công làm cám rồi thì cho bavi vào làm gì ????? vì cám ba vi thành phần thế nào mình đâu biết được thay vào đấy bạn cho gạo, đậu đỏ, bột bắp thì tốt hơn.
    - Theo mính thi đứng cho thị chó vào cám vì thì chó lượng đạm nhiều quá chỉ cần 1 lạng thịt bò được rồi còn trứng thì lên tăng thêm thường thì 1 kg cám thì vào từ 10 đến 15 trứng.
    - cám không ép thành hạt cũng được vì để nhiễn thế dễ xấy khô chứ ép thành hạt xây không kỹ thì dễ mốc

Đã thế bác tăng trứng như cụ tuân nói rồi bỏ vào rổ cà cà như em nói coi ra hạt ngay thôi.em làm thử rồi này phơi mấy ngày luôn khô reeng.

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    Nếu đã tốn công làm cám rồi thì cho bavi vào làm gì ????? vì cám ba vi thành phần thế nào mình đâu biết được thay vào đấy bạn cho gạo, đậu đỏ, bột bắp thì tốt hơn.
    - Theo mính thi đứng cho thị chó vào cám vì thì chó lượng đạm nhiều quá chỉ cần 1 lạng thịt bò được rồi còn trứng thì lên tăng thêm thường thì 1 kg cám thì vào từ 10 đến 15 trứng.
    - cám không ép thành hạt cũng được vì để nhiễn thế dễ xấy khô chứ ép thành hạt xây không kỹ thì dễ mốc
    Dạ em cảm ơn bác . Cho cám ba vì theo em nghĩ thứ nhất là để độn vào cho nhiều (thành phần chất dinh dưỡng ghi rõ trên bao bì) ,thứ hai có chất khử mùi phân
    Em sẽ tăng thêm trứng ,mẻ cám này em chưa cân nhưng để khô được khoảng hơn 1 kg

Trích dẫn Gửi bởi nêmô
    Đã thế bác tăng trứng như cụ tuân nói rồi bỏ vào rổ cà cà như em nói coi ra hạt ngay thôi.em làm thử rồi này phơi mấy ngày luôn khô reeng.
    Để mẻ sau em làm thành hạt như cách của bác,chứ mẻ này làm thử nghiệm nên để dạng bột cho dễ điều chỉnh thành phần
    Em thì đi làm cả ngày không có thời gian phơi nắng,tối phơi trước cục nóng điều hòa suốt đêm để hong thôi ạ

Vậy chuyển qua hấp cách thủy cho chín tới rồi mới tạo hạt.bỏ vào thau nhôm nhay mâm phơi đàn mỏng phơi cả ngày tối về rồi lấy vào chả sao(cụ phải căn coi hôm đó có cơn mưa không.hihi.em thì trộn song cho bào ngăn mát sáng mai mới hấp,hấp xong phơi thêm một ngày là khô

Cái khoản thịt chó em đang cân đối vì em nghĩ món này nó cũng tựa như sâu khô,dùng để tăng lượng đạm giúp chim căng,còn thay lông thì em không cho vào hoặc cho vào một lượng ít ( cái này phải để chim ăn quen rồi xem thế nào ạ )

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối