Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Trích dẫn Gửi bởi nêmô
    Vậy chuyển qua hấp cách thủy cho chín tới rồi mới tạo hạt.bỏ vào thau nhôm nhay mâm phơi đàn mỏng phơi cả ngày tối về rồi lấy vào chả sao(cụ phải căn coi hôm đó có cơn mưa không.hihi.em thì trộn song cho bào ngăn mát sáng mai mới hấp,hấp xong phơi thêm một ngày là khô
    Mấy hôm vừa rồi làm cám ,rang xay .... Vợ nó đã kêu ầm lên rồi . Em xin trích nguyên văn câu vợ em nó nói : " vợ con anh cũng chưa được anh chăm như thế này đâu đấy nhỉ ? Hôm nào em vô tình làm sổng chim đấy ! "
    Còn cái khoản phơi cám ban ngày thì chắc ko dám , đợi nhiệm kỳ mới bầu thay ông trời bằng người nhà mình thì mới phơi thoải được , hi hi

Hihi thế nó mới thú bác ạ.làm chồng mấy ai đã giặt đồ cho vợ tắm rửa cho vợ nấu ăn cho vợ đâu nhưng chim thì khác.ngày nào cũng tắm cho chim làm cám nó ăn và còn giặt áo lồng định kì nửa.hihi

Trích dẫn Gửi bởi hunken085
    Mấy hôm vừa rồi làm cám ,rang xay .... Vợ nó đã kêu ầm lên rồi . Em xin trích nguyên văn câu vợ em nó nói : " vợ con anh cũng chưa được anh chăm như thế này đâu đấy nhỉ ? Hôm nào em vô tình làm sổng chim đấy ! "
    Còn cái khoản phơi cám ban ngày thì chắc ko dám , đợi nhiệm kỳ mới bầu thay ông trời bằng người nhà mình thì mới phơi thoải được , hi hi
    Mình thì ko cầu kỳ lắm đâu, cám gà con 2kg (đỡ phải làm gạo, ngô, chất lượng chả kém 3vì đâu), 1kg tôm cỡ vừa (quê mình sẵn, rẻ thì 50k, đắt tầm 7, 80k tùy thời điểm), trứng 10 quả (gà, vịt, ngan, . . .gặp gì mua đấy). Xay nhuyễn tôm và 5 trứng (lấy cả lòng trắng), đem trộn cám, để tầm 15, 20 phút thì dùng tay xoa nhẹ cho rời (đừng bóp vụn), đem phơi, gặp nắng to thì 1 ngày khô. 5 quả trứng còn lại đem trộn tiếp sau khi cám đã khô, phơi tiếp. Ko phải rang, hấp nên chả mất chất mấy. Khi lấy ra lọ nhỏ thì trộn thêm tý vitamin tổng hợp rồi cho ăn, mẻ nào tiện thì xay vài vỏ trứng. Còn mồi tươi thì gặp gì ăn đó: nhộng tằm, thịt (quê mình khó mua sâu, dế)

Thử úp tấm ảnh bằng ứng dụng của chimcanhviet xem có được ko

Phân sau khi dùng cám đây ạ ,ae xem có được ko

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12