Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 23 của 23
    Tại lâu nay cho ăn nhộng nhưng lại thấy ko có ai bàn tới, lục GG thấy có mấy bài nên móc lên thôi. Nói phát biểu cho máu chứ có gì đâu. Mình cho ăn thường xuyên vào mùa có nhộng tằm, mua 70, 80k một cân, vứt tủ đá cho ăn dần, mùa nhộng đúng vào mùa thay lông nên lông lá mướt mát lắm, chưa thấy biểu hiện nóng gì đâu. Mình cho ăn tươi chứ ko cho vào cám. Chỗ mình ko có sâu, cào gì nên mùa này ngày nào cũng cho ăn nhộng tằm, mi, than, lửa thì 5 con/ngày, mào 3 con/ngày. Trước để cả con, lâu nay cắt làm 3, 4 để nó ăn đỡ rơi ra nền nhà. Mình đang tìm hiểu xem đến tháng mấy hết mùa để có kế hoạch dự trữ đây

Đ

Trích dẫn Gửi bởi chaomao1973
    Ðề: sao không cho chòe ăn nhộng tằm?

Đúng rồi, mình đã cho chim ăn nhộng tằm từ 3 năm nay rồi, mát, bổ dưỡng. Sau khi thay lông xong, lông mới óng mượt như tơ, chim khỏe đẹp. ( mỗi ngày 5 nhộng/ 1 chim )
    Các bạn mua về để trong ngăn mát tủ lạnh được từ 2 đến 3 tuần.
    Trân trọng.
    Để ngăn mát hay ngăn đá bác ơi. Em đọc mà đang suy nghĩ xem bảo quản thế nào? Vì sâu dế mình cho cám vào nó sống được lâu. Nhộng có loại vẫn sống ngoe nguẩy, mua về mà ko biết để thế nào ạ? Em cảm ơn

Trích dẫn Gửi bởi nêmô
    Cần gì phải lăn tăn hả mấy bác.mấy bác thấy nhộng béo mềm có chất gì gây nóng không sâu thì nóng ở lớp vỏ.sau khi lột vỏ ra trắng mềm cũng béo thế thôi.hồi trước em bắt được tổ ong đất cho chào mào ăn mấy bửa mà ôi thôi kích còn nhanh hơn trứng kiến.nhộng thì chỗ em lâu lâu có thấy 10k lạng.nhưng nhộng ướp đá vàng khè nên thôi.nói chung là loại côn trùng ắu trùng thân mềm là nhiều đạm cực tốt.cho ăn hết.đợi phát biểu của bác @minhkhoi2004
    Ong đất của bác, người ăn còn kích nữa là chim

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123