Kết quả 1 đến 7 của 7

các bác cho cháu hỏi về chòe than?

cháu chào các bác! cháu ms học lớp 10 , cháu ms vào diễn đàn nên có điều cần hỏi các bác về chòe than. chả là cháu đc chú cho 1 con chòe bổi chú ấy bẫy đc chú nuôi tầm 2 tháng ròi, vì k0 có tg nên chú ấy chùm áo lồng suốt, con này cũng hót sổng đc vài tiiếng nhưng rất nhát người , cứ thấy người là nhảy như ma, toét hết đầu , về nhà cháu thì cháu cho vào lồng tròn 5 vanh ms mua 250k và cháu treo ra ngoài đường rất nhiều người qua, mở 1 nửa áo lồng, nhưng nó giãy quá mất cả 1 mất cả 1 móng sau. các bác cho cháu hỏi thế con chim đã hỏng chưa ạ?và cách thuần cho nhanh dạn? mà các bác cho cháu hỏi cho nó tắm kiểu gì? nó ko chịu sang lồng,2 tuần ròi kể từ lúc bắt cháu chưa tắm cho nó, cháu lo con này chết lắm vì là lần đầu nuôi chòe. cháu cảm ơn các bác!!!

Ðề: các bác cho cháu hỏi về chòe than?

bạn cứ mồi tươi tắm táp đều là oke và không lên vội đâu nhé vì chòe rất khó thuần đấy

Chim đã gãy móng thì nên mua con khác, vì khi đã mất công nên có 1 thành quả xứng đáng.

Chim tật lỗi bao gồm :
    + Móng, mỏ, lông lá, cánh chân, nói chung là hình thể thiếu cái gì đều là tật lỗi.
    + Ngoái (nhảy lên vanh trên ngửa cổ về phía sau, hoặc vắt cổ ngược trở lại)
    + Ngửa (đứng trên cầu ngửa cổ lên nhìn nóc và nhún nhún , có con ngã ngửa về phía sau)
    + Lộn (đứng trên cầu hay dưới sàn lộn 1 vòng tròn về phía sau, hoặc lộn nửa vòng lên vanh rồi nhảy xuống cầu)
    + Tiện cầu (đứng trên cầu chân vẫn bám cầu nhưng xoay người 1 vòng và trở về vị trí cũ)
    + Đào hầm (móc giấy lót lồng lên xé ra và bới dưới đáy lồng)
    + Phá vĩ (tự nhổ lông đuôi của chính nó, hoặc có thói quen xấu ngủ sàn lông đuôi luôn te tua hoặc gãy)
    + Phá mặt (đâm thẳng vào nan lồng gây toét đầu, đây cũng là lỗi, vì những con khôn kể cả mộc cũng không như thế)

Chống tật lỗi với chim mộc:
    + Nuôi trong lồng nên lắp thêm 1 cầu ngủ.
    + Luôn che kín áo chỉ để hở 1 chút bên dưới kiểu chữ A nhưng nóc vẫn phải bịt.
    + Không để lồng dưới đất.
    + Tránh gây hoảng loạn tối đa
    + Khi chim đã đứng lồng, trùm kín áo kéo khóa, và từ từ kéo cái áo lên nửa lồng bên trên vẫn đậy kín, cứ như thế kéo dần lên đến nóc theo thời gian. (hiệu quả hơn kiểu che áo chữ A)
    * Còn muốn thuần cho nhanh mà không tật lỗi, bạn nên nhốt vào hộc (loại hộp gỗ 5 mặt gỗ 1 mặt nan) bỏ chỗ thật đông người và quên nó đi 1-2 tháng, sau đó thả vào lồng to khắc thuần luôn mà không tật lỗi.

Nếu có thắc mắc gì hơn có thể alo mình giải đáp, hoặc hỏi luôn ở đây các bạn khác sẽ giải đáp cho bạn. Thân mến.

Re: Ðề: các bác cho cháu hỏi về chòe than?

Trích dẫn Gửi bởi Lãng Tử HN
    Chim đã gãy móng thì nên mua con khác, vì khi đã mất công nên có 1 thành quả xứng đáng.

Chim tật lỗi bao gồm :
    + Móng, mỏ, lông lá, cánh chân, nói chung là hình thể thiếu cái gì đều là tật lỗi.
    + Ngoái (nhảy lên vanh trên ngửa cổ về phía sau, hoặc vắt cổ ngược trở lại)
    + Ngửa (đứng trên cầu ngửa cổ lên nhìn nóc và nhún nhún , có con ngã ngửa về phía sau)
    + Lộn (đứng trên cầu hay dưới sàn lộn 1 vòng tròn về phía sau, hoặc lộn nửa vòng lên vanh rồi nhảy xuống cầu)
    + Tiện cầu (đứng trên cầu chân vẫn bám cầu nhưng xoay người 1 vòng và trở về vị trí cũ)
    + Đào hầm (móc giấy lót lồng lên xé ra và bới dưới đáy lồng)
    + Phá vĩ (tự nhổ lông đuôi của chính nó, hoặc có thói quen xấu ngủ sàn lông đuôi luôn te tua hoặc gãy)
    + Phá mặt (đâm thẳng vào nan lồng gây toét đầu, đây cũng là lỗi, vì những con khôn kể cả mộc cũng không như thế)

Chống tật lỗi với chim mộc:
    + Nuôi trong lồng nên lắp thêm 1 cầu ngủ.
    + Luôn che kín áo chỉ để hở 1 chút bên dưới kiểu chữ A nhưng nóc vẫn phải bịt.
    + Không để lồng dưới đất.
    + Tránh gây hoảng loạn tối đa
    + Khi chim đã đứng lồng, trùm kín áo kéo khóa, và từ từ kéo cái áo lên nửa lồng bên trên vẫn đậy kín, cứ như thế kéo dần lên đến nóc theo thời gian. (hiệu quả hơn kiểu che áo chữ A)
    * Còn muốn thuần cho nhanh mà không tật lỗi, bạn nên nhốt vào hộc (loại hộp gỗ 5 mặt gỗ 1 mặt nan) bỏ chỗ thật đông người và quên nó đi 1-2 tháng, sau đó thả vào lồng to khắc thuần luôn mà không tật lỗi.

Nếu có thắc mắc gì hơn có thể alo mình giải đáp, hoặc hỏi luôn ở đây các bạn khác sẽ giải đáp cho bạn. Thân mến.
    vậy bác cho cháu hỏi tắm cho nó kiểu gì ạ. mà ở chỗ cháu có con chòe nuôi tốt lm rồi, ra tiệm mua toàn 500-600k 1 chú ms vào cám, nên hs như cháu k0 giám mua , ms lại ms nuôi chòe cháu còn phải học thêm, nhà cháu chỉ nuôi khuyên vs chào mào thôi à. cháu cám ơn bác

Mua 1 cái lồng tắm, kè lồng nuôi vào mở cửa lên cho nó tự sang lồng tắm để tắm. Lưu ý nếu sang nó không tắm thì không được sốt ruột mà xịt nước.
    Trong trường hợp nhiều lần như thế nó vẫn không tắm, thì mượn 1 con chim nào không cứ phải là chòe cho tắm để nó bên cạnh cho nó học tắm.

Chòe tắm nhiều, phơi nắng nhiều mới nhanh căng (hót nhiều) được. Thân mến.

để chỗ tĩnh đuổi sang lồng tắm là tắm thôi,chòe thì con nào trả thích tắm rét như này mà chim nhà mình con nào cũng tắm ùm ùm....

Re: Ðề: các bác cho cháu hỏi về chòe than?

Trích dẫn Gửi bởi Lãng Tử HN
    Mua 1 cái lồng tắm, kè lồng nuôi vào mở cửa lên cho nó tự sang lồng tắm để tắm. Lưu ý nếu sang nó không tắm thì không được sốt ruột mà xịt nước.
    Trong trường hợp nhiều lần như thế nó vẫn không tắm, thì mượn 1 con chim nào không cứ phải là chòe cho tắm để nó bên cạnh cho nó học tắm.

Chòe tắm nhiều, phơi nắng nhiều mới nhanh căng (hót nhiều) được. Thân mến.
    nhà cháu cũng có con chào mào để cháu thử xem sao. cảm ơn các bác nhiều