Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123
Kết quả 21 đến 28 của 28
    Ðề: Chòe than mắc bệnh lạ. Help me !

cho nó tắm nước muối là hết............................

Mình cũng bị 1 em thế này. Bác chủ thớt chữa dc rồi thì share ace cách chữa đi, có cách nào hiệu quả mà ko phải bắt chim bằng tay không? chim mộc mà/

Bác về sinh chuông sạch sẽ.cho tắm nhiều với nước muối là ok..chết cụ bọn mạt rận đê..kaka

Bắt ra xịt thuốc sau đó phơi nắng . Trong vòng tuần đầu ko cho tắm nước chỉ tắm cát đảm bảo ko còn 1 con mạt nào . Tại sao ko cho tắm nước : vì trong tất cả các loại thuốc diệt ký sinh và côn trùng đều có lượng dầu nhất định , khi xịt vào ng chim sẽ làm mất khả năng thẩm thấu của lớp lông vũ và mất độ bóng của lông . Vì vậy khi lông vẫn còn chất dầu và chất tẩy của thuốc mà cho chim tắm nước thì chỉ cần chim giũ vào nước 2 cái là ng đã ướt như chuột và rất lâu khô làm giảm thân nhiệt đột ngột chim rất dễ bị trúng gió và đi ỉa . Dẫn đén tình trạng hoảng loạn , phải rất lâu sau chim mới có thể căng đc và chưa chắc đã diệt tận gốc ký sinh . Nhưng nếu cho tắm cát thì hoàn toàn ngược lại : Chim sau khi xịt thuốc và phơi nắng thì những chỗ bị mạt đốt sẽ gây ngứa và kích thích chim dỉa lồng gãi cổ đc cho tắm cát chim sẽ tắm rất nhiệt tình . Cát sẽ là phương tiện để đưa xác những con mạt chết tiệt đó ra khỏi cơ thể chim và giảm sự ngứa ngáy khó chịu cho chú chim đồng thời cũng đưa hết những chất dầu và chất tẩy của thuốc ra ngoài , làm sạch lông và giữ đc thân nhiệt cho chim . Chim sẽ rất nhanh căng nếu sau đó đc cung cấp đồ tươi và tắm táp đầy đủ .
    Đây hoàn toàn là kinh nghiệm thực tế của chính mình , xin chia sẻ với các ae .
    Chúc ae luôn có những chú chim khỏe mạnh và hót hay . Thân

đích thị là con chim nhà bạn đã bị nhiễm bọ kí sinh:_Mình cũng ko biết nhiều về bệnh này lắm vì mấy em chim nhà mình chưa bao giờ bị bệnh này cả.Tốt nhất bạn nên đưa con chim nhà bạn đi bác sĩ thú y để diệt trừ bọ kí sinh.Bạn cũng nên chú ý chỗ treo lồng phải đảm bảo sạch sẽ thoáng mát,tránh xa các bụi rậm và các hốc kẹt,các chỗ này thường là ổ trú ẩn và phục kích của bọ kí sinh,nhớ sau khi chim hết rận thì bổ sung thức ăn giàu dinh dưỡng cho chim lại sức
    Chúc chim của bạn luôn khỏe mạnh.

hic, con của mình cũng đang bị mà chưa biết làm thế nào, vừa bắt ra bôi dầu gió không biết hết k nữa, nản quá.

sao con chào mào của em ngày nào cũng tắm vệ sinh lồng sạch sẽ mà vẫn bị nhưng ít. cho em hỏi nếu pha nước với muối tắm hàng ngày liệu có hết không híc híc

bác phân tích hợp lý nhưng cầu kỳ nhỉ? hơi khó thực hiện?

Trích dẫn Gửi bởi Chim.Chuột
    Bắt ra xịt thuốc sau đó phơi nắng . Trong vòng tuần đầu ko cho tắm nước chỉ tắm cát đảm bảo ko còn 1 con mạt nào . Tại sao ko cho tắm nước : vì trong tất cả các loại thuốc diệt ký sinh và côn trùng đều có lượng dầu nhất định , khi xịt vào ng chim sẽ làm mất khả năng thẩm thấu của lớp lông vũ và mất độ bóng của lông . Vì vậy khi lông vẫn còn chất dầu và chất tẩy của thuốc mà cho chim tắm nước thì chỉ cần chim giũ vào nước 2 cái là ng đã ướt như chuột và rất lâu khô làm giảm thân nhiệt đột ngột chim rất dễ bị trúng gió và đi ỉa . Dẫn đén tình trạng hoảng loạn , phải rất lâu sau chim mới có thể căng đc và chưa chắc đã diệt tận gốc ký sinh . Nhưng nếu cho tắm cát thì hoàn toàn ngược lại : Chim sau khi xịt thuốc và phơi nắng thì những chỗ bị mạt đốt sẽ gây ngứa và kích thích chim dỉa lồng gãi cổ đc cho tắm cát chim sẽ tắm rất nhiệt tình . Cát sẽ là phương tiện để đưa xác những con mạt chết tiệt đó ra khỏi cơ thể chim và giảm sự ngứa ngáy khó chịu cho chú chim đồng thời cũng đưa hết những chất dầu và chất tẩy của thuốc ra ngoài , làm sạch lông và giữ đc thân nhiệt cho chim . Chim sẽ rất nhanh căng nếu sau đó đc cung cấp đồ tươi và tắm táp đầy đủ .
    Đây hoàn toàn là kinh nghiệm thực tế của chính mình , xin chia sẻ với các ae .
    Chúc ae luôn có những chú chim khỏe mạnh và hót hay . Thân

Trang 3 của 3 Đầu tiênĐầu tiên 123