Kết quả 1 đến 8 của 8

chim thay lông vấn đề muôn thủa

Chim thay lông và cách chăm sóc
    Mỗi năm chim hót thay lông một lần, nếu hoàn cảnh sống bị đổi thay đột ngột thì chúng có thể thay lông nhiều lần.Chim thay lông thường là vào đầu mùa mưa. Thời gian thay lông thường kéo dài từ ba đến bốn tháng. Thường thì chim thay lông từ đầu trở xuống, phần đuôi thay sau cùng. Lông cũ không rụng ngay một lần, mà nay một ít, mai một ít. Cái nào rụng trước thì chỗ đó thay lông mới trước, cái nào rụng sau thì chỗ đó thay lông mới sau. Chính vì sự thay lông có tính cách tiệm tiến như vậy, nên trong thời gian thay lông, chim có thể bay đi kiếm mồi (nếu là chim rừng) và thân nhiệt của chim được bảo vệ.

Với chim nuôi trong lồng, trong thời gian chúng thay lông, sức khỏe chúng sút kém, chim hết "lửa" nên không hót; nếu có hót thì hót ít và giọng nhỏ như kiểu chim "nói chuyện đi gió" vào lúc ban trưa.Trong thời gian chim thay lông, ta vẫn cho chim ăn uống và tắm như thường lệ. Có điều là nên treo lồng vào những nơi mát mẻ, yên tĩnh. Tốt hơn cả là ta nên trùm kín áo lồng cho chim để chúng được tĩnh dưỡng nhiều hơn. Suốt thời gian chim thay lông, chim không hót nên người chăn nuôi không tránh được sự buồn lòng.

Có nhiều người lại cố ý để cho lồng dơ dáy để chim thay lông để chim thay lông được nhanh. tuy nhiên đây là phương pháp không thuyết phục, vì như chúng ta biết trong lúc chim thay lông sức khỏe cũng giảm đi rất nhiều nếu lồng chim không giữ vệ sinh chim dễ bị nhiễm bệnh...Khi bạn thấy chim có hiện tượng thay lông thì pha 1 ly dấm ăn vào thau nước cho chim tắm, khi tắm xong trùm áo lồng lại và treo vào nơi mát mẻ làm khoảng 2 đến 3 lần chim đổ lông rất nhanh đây là phương pháp mà tôi đã làm có hiểu quả khá hay mà lại không ảnh hưởng sức khỏe của chim. ( đây là phương pháp mà những người chuyên nhận nuôi chim thuê cho đổ lông ở Sài gòn họ đều thực hiện phương pháp này)...Khi chim thay lông nếu chúng trút bỏ được bộ lông cũ hoàn toàn, thì hy vọng mùa lông tới chim mới chơi hay được, còn ngược lại nếu chim chì thay dặm lác đác thì chắc chắn trong mùa tới chim không thể hay, đặc biệt các loài chim đá như chích chòe than hay họa mi...

This image has been resized.Click to view original image

Chăm sóc chim đang thay lông:

một số loài có phương pháp chăm sóc lúc thay lông khá giống nhau. Tuy nhiên riêng chim Chích Chòe Lửa bạn phải kỹ lưỡng hơn đôi chút.

thời gian chim Chích Chòe Lửa thay lông khá lâu từ lúc chim đổ lông đến khi có lửa để chúng hót lại khoảng 3 tháng, bạn lưu ý đừng mở áo lồng quá sớm, nhất là cho chúng đi đấu khi lông đuôi chưa ra đủ hết cỡ, như vậy sẽ làm hạn chế chiều dài của đuôi, cũng như làm cho đuôi của chúng bị chẻ làm hai thành chữ V, khi chân lông chưa cứng cáp, chỉ vì chúng ta nôn nóng mà làm mất đi về thẩm mỹ của chim Chích Chòe Lửa.... muốn làm lại ta phải đợi mùa thay lông năm tới. Như vây chịu khó đợi không lâu nữa thì sẽ là biện pháp tốt hơn...

This image has been resized.Click to view original image

Ngoài việc cho chim ăn uống đúng công thức pha chế tối ưu, ta thường cho chim ăn thêm cào cào, con mối, gián đất, thằn lằn, thịt bò, chuối, mật... Dĩ nhiên là tùy theo giống chim mà bồi bổ những thức ăn thích hợp cho chúng.

Ví dụ: cào cào, sâu tươi, sâu khô, trứng kiến, mối, gián thì giành cho Chích Chòe Than, Chích Chòe Lửa... thằn lằn, thịt bò thì dùng cho Khướu...

Ngoài ra chúng ta có thể dùng những loại thuốc bổ GIMBORN RICH HEALTH FEATHER GLO AVI VITE, hay thuốc SKIN PLUMAGE FOOD SUPPLEMENT...

Lồng, chuồng và trại (nếu có) phải thật vệ sinh.

- Thức ăn, nước uống vừa bổ vừa tinh khiết.

- Tránh cho chim bị nắng, mưa, gió lùa...

Trên đây là một số kinh nghiệm nho nhỏ, hy vọng sẽ mang lại cho các bạn sự thành công nhất định...

chúc các bạn vui vẻ....

Ðề: chim thay lông vấn đề muôn thủa

Rất hay và bổ ích! Xin cảm ơn bác rất nhiều

Con chòe nhà mình đang thay lông, cái đuôi còn 3 cọng lắc lư mà mãi chưa rụng được, theo bác có nên can thiệp bằng cách nhổ đi không?. Còn một số lông đuôi khác hình như bị gẫy sát chân (còn khoảng 1cm nữa) liệu em nó có tự nhổ đi được không, có rụng không hay mình phải nhổ thì em nó mới mọc lại được. Nếu nhổ thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của chim không? và nếu nhổ được thì mỗi lần nhổ mấy cái, cách nhau mấy ngày?
    Cám ơn bác!

mình cũng có 1 em chòe bắc than đang thay lông rụng lông đuôi mãi rùi mà cứ mọc ra nhẩy lại gẫy chán quá bi giờ phải làm sao cho em ý ko bị gẫy nhỉ mong các bác cao thủ chỉ dẫn em cái.....

Trích dẫn Gửi bởi huymobile
    mình cũng có 1 em chòe bắc than đang thay lông rụng lông đuôi mãi rùi mà cứ mọc ra nhẩy lại gẫy chán quá bi giờ phải làm sao cho em ý ko bị gẫy nhỉ mong các bác cao thủ chỉ dẫn em cái.....
    Bạn làm cái avira thả vào, khi nào lông cứng cáp bắt ra lồng!

Trích dẫn Gửi bởi Lúa
    Bạn làm cái avira thả vào, khi nào lông cứng cáp bắt ra lồng!
    Cách của bác rất hay đấyHọc hỏi thôi

chim của mình đã song lông chắc do ít ủ em nó nhẩy nên hay rụng bi giờ lông lá đã ngon lành và rít hót rùi đang có lửa trở lại thank các bác....

Trích dẫn Gửi bởi Chimvoichaco
    Con chòe nhà mình đang thay lông, cái đuôi còn 3 cọng lắc lư mà mãi chưa rụng được, theo bác có nên can thiệp bằng cách nhổ đi không?. Còn một số lông đuôi khác hình như bị gẫy sát chân (còn khoảng 1cm nữa) liệu em nó có tự nhổ đi được không, có rụng không hay mình phải nhổ thì em nó mới mọc lại được. Nếu nhổ thì có ảnh hưởng gì đến sức khỏe của chim không? và nếu nhổ được thì mỗi lần nhổ mấy cái, cách nhau mấy ngày?
    Cám ơn bác!
    những cái lông bị gãy sát chân tốt nhất là lên nhổ đi,nhổ 1 lần hết luôn chứ mấy ngày lại bắt ra nhổ thì e nó hoảng đến điên mất à

Các Chủ đề tương tự

1. Cách thay đổi cám mà không làm chim thay lông đột ngột
    Bởi giaiphapxanh trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 03-04-2012, 06:53 AM