Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

hn. Cách vào cám nhanh nhất cho chòe than

Tình hinhdf là dạo này mấy trẻ ở dưới quê bắt được nhiều chòe than lắm mà lần nào mình mang về trộn cám cho ăn được 3 ngày chúng lại lăn ra chết , chẳng biết làm sao nữa , AEa có cách nào thuần hóa loại này ko ạ chỉ giúp mình với chứ thế này thì tiếc lắm. Cứ như chào mào thì dễ quá. CÁc bạn giú mình với nha ! Mình cảm ơn các bạn nhiều ạ !

Ðề: hn. Cách vào cám nhanh nhất cho chòe than

mình thấy thằng bạn ở quê,thấy nó đào giun đất về để vào cám,bác thu xem,bac o đau a?mua ho em 1 em duoc khong a

Trước tiên bạn chùm kím lồng, cho đầy cóng nước, cóng cám bạn nghiền vụn để ít thôi, ra hàng chim mua sâu quy về nhúng sâu quy vào nước nhưng đừng để sâu chết, vẩy khô khô cho đỡ nhiều nước chộn vào với cám bột, để vào 1 góc kín chùm áo lồng kỹ, cuối ngày khoảng 4-5h chiều bạn mở ra xem chim đã ăn hết chưa, bạn mua thêm ít dế tươi cho ăn kèm, vì chòe than ngoài trời chỉ ăn mồi tươi lên rất khỏe, khi bị bắt chế độ ăn ko đc như ngoài trời chim yếu rất nhanh chỉ sau 1-2 ngày là chết, và mệt do nhảy nhiều cũng chết, vì thế bạn phải chùm kín trong 1 tuần đầu. Ngày nào bạn cũng trộn sâu quy với cám bột cho chòe ăn, kèm với 5 con dế mèn, khoảng 1 tuần bạn tăng lượng cám lên trộn với nước, trộn lượng sâu ít dần đi, dế mèn bạn vẫn cho ngày 5 con, sau đó đến ngày thứ 10 chim cũng đã quen dần bạn chỉ cho cám khô nghiền bột ra trộn với sâu khô ( ko nhúng nước) lúc này là chim đã ăn đc cám bột rồi dần bạn cho bớt sâu đi tăng lượng cám, bạn vẫn cho ăn dế mèn 5 con mỗi ngày, hoặc lúc này bạn đào giun đất cho chim ăn. Chắc chắn chim sẽ sống, mình thuần chòe máy chục con rồi chưa con nào chết. Chúc bạn thành công. Có gì cần giúp đỡ về chòe than bạn cứ gọi 0912.567.989

đc của nó đấy hi hi hi hi em học hỏi bác vậy

tinh kiên nhẫn của bạn có cao không,cuối cùng là bác không nên ép em nó nhanh thuần như mi và chào mào được đó là ý kiến cuả mình còn vào cám thì bạn cứ làm theo sau chộn cám

Em thấy mấy em của bác hầu như bị strees không chịu ăn rồi lăn ra chết . Chim bẫy ở ngoài tự nhiên về việc đầu tiên đừng nghĩ đến vào cám mà là làm thế nào cho con chim nó sống được trong môi trường mới đã , đặc biệt với chòe than thì đây là bước quyết định bởi giống này tuy sống gần người nhưng lại cực kỳ nhát người Vấn đề này có lẽ đã được bàn rất nhiều rồi em cũng không nói dài dòng nữa . Nếu bác là người không kiên nhẫn thì em khuyên bác đừng nuôi than bổi mà chết lại tội chúng nó ra . Các cụ đã nói rồi " Dục tốc bất đạt " . Nếu đã chuẩn bị tinh thần rồi thì bác làm như sau
    Chuẩn bị 1 lồng gồm 1 ống nước 1 ống sâu ( nên dùng loại ống thủy tinh miệng rộng và không có cạnh sắc như ống nhựa nên khi chim bám vào sẽ không bị sứt chân và con chim sẽ dễ nhìn thấy nước và thức ăn hơn ) Tuyệt đối không sử dụng loại ống nước treo ở cạnh lồng vì con chim sợ nên sẽ không thể tìm thấy nước uống . Bỏ xuống dưới bố lồng 1 ít cào cào vài con dế . Tại sao phải bỏ xuống bố lồng vì chim bổi nhát thường hay xuống bố lồng nằm có thức ăn nó sẽ ăn
    Tiếp đến mang chim về thả vào lồng và chùm kín áo lồng treo ở nơi yên tĩnh không có người qua lại . Sáng hôm sau hé 1 tý áo lồng ra nhìn xem chim có ăn không nếu chim ăn thì hãy mừng là tỷ lệ sống của con chim vào khoảng 70% rồi . Nếu nó không ăn thì tốt nhất nên thả nó về với tự nhiên . Tiếp theo thêm nước và thêm mồi vào và lại chùm áo lồng treo lên . 1 tuần đầu chỉ thêm nước và thêm mồi . Mục đích là cho con chim quen với môi trường nuôi nhốt và hồi phục lại sức khỏe . Sau khi hết 1 tuần nếu con chim nào còn lửa chắc chắn sẽ hót vài tiếng . Tiếp đến là bắt đầu cho chim tắm nắng và vào cám . Cám thì giã nhỏ ra thành bột cắt nhỏ sâu ra rồi đổ 1 ít cám vào trộn lên sau đó bắt 3 4 con sâu còn sống thả lên trên ngày đầu thì trộn nhiều sâu ít cám ngày thứ 2 , 3 , 4 thì giảm dần sâu đi và để ý xem phân của chim đã ăn cám chưa nếu thấy ăn cám rồi thì tiếp tục giảm mạnh sâu đi và cho nhiều cám lên . Hôm sau thì bỏ hẳn sâu trộn mà chỉ để cám hơi vụn ( có nghĩa là có cả vụn và viên ) phun 1 tý nước vào cho cám ẩm ẩm như lúc trộn với sâu cắt sau đó bỏ 2 con sâu sống lên trên nếu đến chiều con chim ăn và đi phân thì yên tâm là con chim đã vào cám rồi . Tiếp theo là dần dần tập cho chim ăn cám viên thì cứ cho vụn dần dần rồi khô dần dần nhưng phải nhớ là chim vào cám rồi thì thức ăn chủ yếu của nó vẫn là mồi tươi . Nhưng không cho mồi tươi trong ngày nữa để cho chim ăn cám mà chỉ cho ăn thật nhiều mồi tươi vào buổi chiều tối cho chim ăn để không bị suy
    Chúc bác thành công !

chim mới bẫy .nên nuôi tĩnh ( chỗ yên lặng, hoặc treo cao ) bằng mồi tươi khoảng 1 tuần để e nó tĩnh tâm , hồi phục sức khỏe và an phận " nhà mới "
    Sau đó
    1 - Chọn lồng thuần mộc chiều cao vừa phải 40cm hoặc thấp hơn để hạn chế tầm bay nhảy làm mất sức chim , các nan càng mau càng tốt tránh cho chim rúc đầu máu chảy , phủ áo lồng kín 3/4 treo cao
    2 - khi chim đã nuôi được 1 tuần từ lúc bắt , ăn mồi tươi mà vẫn sống ta bắt đầu vào cám như sau.:.. nghiền cám thành bột + sâu qui ( châu chấu, dế ) cắt nhỏ nhúng mật ong trộn vs bột cám cho dính như thjt chiên giòn . thả chục con sâu còn sống lên trên cho ngọ nguậy . cóng nước đầy . thay cám, nước mỗi ngày
    đảm bảo sau 1 tuần chim ăn cám viên ngon lành khi đã quen muì cám
    Cách này mình làm và nuôi chưa chết em chòe nào .

vào bằng sâu là tốt nhất . em thấy chòe rất dẽ bị lộn hoac ngoái.

Mua trứng kiến trộn với cám cho CCT ăn, nhanh vào cám hơn.

vào cám chòe than quan trọng là phải trùm kín lồng và để chỗ tĩnh3 ngày đầu chỉ cho nc và sâu vào, tránh mở ra xem nhiều lần để chim bớt hoảng và chịu ăn sâu
    nếu chim chịu ăn sâu thì mới tính đến chiệu vào cám
    trộn sâu ướt vào cám khoảng 1 tuần thì rút dần sâu
    mìhh đã làm nhiều lần như vậy và ko chết e nào
    thân

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. hn. Vào cám chòe than nhanh nhất( Xin giúp )
    Bởi honghuebds trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 09-13-2013, 04:49 AM
  2. Cách nào vào cám cho than nhanh nhất
    Bởi tapchidoisong trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 04-02-2012, 02:45 AM