Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 15

hn. Vào cám chòe than nhanh nhất( Xin giúp )

Thằng bạn vừa cho em chòe than. Về mình nuôi cả tuần nay thấy mấy ae cũng bảo là cắt sâu ra trộn cám mà thế nào nó cứ bới tìm sau chẳng chịu ăn cám. Mình để đói 1 ngày mà xù cả lông vẫn nhất quyết ko chụi ăn. Chán quá mất thôi. Xin các bạ chỉ giúp mình với ? Mà nó nhảy như con điên ấy bạn à

Ðề: hn. Vào cám chòe than nhanh nhất( Xin giúp )

bác cứ cho sâu quy và cám vào 1 cóng rồi để ở chỗ yên tĩnh, sáng hôm sau bác cho thêm khoảng trục con sâu vào nữa, chiều tối lại cho khoảng hơn trục con vào và bác để ý phân xem em nó ăn cám chưa. cứ như vậy 2 ngày là em nó sẽ ăn cám. em vào cám chưa em nào quá 2 ngày là ăn. chúc bác thành công

thuần chơi chim bổi mà ko có tính kiên nhẫn thì khuyên bác nên nỏ tiền mua e thuần mà chơi....

Cám bác đã rã nát gần như là bột ra chưa ah, sâu thì bác cho qua nước 1 chút, để cám nó bao lấy con sâu bác nhé. Than mộc nhà e chưa đến 1 tuần đã vào cám ngon lành bác ơi

Mình vào cám như sau sâu quy trộn cám (cám mình tự làm đùn thành viên) giã nhỏ vụn. Ngày thứ nhất, thứ 2,3 thì mình trộn cả sâu và cám là 1/2 cóng (50% sâu và 50% cám). Ban đầu cho nó ăn nhiều sâu chút để lấy lại sức khỏe. Đến ngày thứ 4,5,6 thì rút bớt chỉ còn 2 phần cám 1 phần sâu. Sau đó thì mỗi sáng mình chỉ bỏ vào cóng cám khoảng 10-15 con sâu cho nó ăn duy trì, nếu đói thì chắc chắn nó sẽ phải tự ăn cám thôi vì đã quen mùi rồi. Tức là rút dần khẩu phần sâu từ chỗ được ăn no nê giảm dần xuống mức duy trì dù không ăn cám cũng không bị die, luôn ở tình trạng đói dở như vậy cộng với đã quen mùi cám, quen ăn sâu ở cóng lẫn cám là nó sẽ ăn cám thôi. Mình đã vào cám như vậy rất nhiều và thường thì đến khoảng 6,7 hôm là thấy phân chim có ăn cám rồi. Cái này bạn phải kiên nhẫn vì có con vào cám khá nhanh, có con lại mất t,g lâu hơn đó! Chúc bạn thành công!

nuôi được cả tuần rôi. chim phải ăn thì mới sống được chứ không nó phải chết rồi chư!Mà tôi thấy vào cám chòe than là rễ mà - muốn yên tâm thì khoảng 10 ngày còn nếu nhiều quá như tôi thì chỉ mất đủ 1 tuần là xong hết mà.

bạn ơi con chòe than của tớ cũng là chòe bồi mới mua đc 4 ngày tớ cũng cho ăn sâu quy để vào cám. nhưng sáng nay thấy nó lăn ra chết cầm lên thấy hai mắt không còn vậy là bị sao

Trích dẫn Gửi bởi draculavcn
    bạn ơi con chòe than của tớ cũng là chòe bồi mới mua đc 4 ngày tớ cũng cho ăn sâu quy để vào cám. nhưng sáng nay thấy nó lăn ra chết cầm lên thấy hai mắt không còn vậy là bị sao
    Bạn mô tả thế thì cũng khó xác định nguyên nhân; khả năng là do nhảy nhiều nên kiệt sức, tối die.
    @bác chủ: mình toàn cắt sâu và trộn với cám chòe dã mịn để vào cám cho chòe. Ngày cho thêm sâu 3 lần, mỗi lần cho vừa phải để nó ăn hết và luôn bị hơi đói; bữa tối /bữa cuối cùng trong ngày thì cho nhiều nhiều vào - đề phòng hôm sau chủ chim dậy muộn.
    Phủ áo lồng kín, để nơi yên tĩnh; bơ bọn nó đi đừng nhìn ngó làm gì.
    Mình vào cám như thế thường 4-5 ngày là ăn cám, lâu thì một tuần.

nó chết kiểu như bị nổ mắt ấy chứ con chim choe than nhà tớ dạn lắm không nhảy loạn lên và húc đầu vào lồng đâu. nó vẫn ăn uống bình thường mà. Liệu có phải do nóng quá không. mình ở nhà trọ cũng không có cây trước nhà nên mình toàn để trong phòng. tối làm về mới cho ra cửa. hnay lại con khuyên cũng chết kiểu tương tự. hic. mong các cao thủ chỉ giáo. xin cảm ơn

chắc nóng quá die rồi :|
    nắng nóng quá chịu khó ngày tắm cho em ấy 1 lần

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. hn. Cách vào cám nhanh nhất cho chòe than
    Bởi danghoaqt trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 09-26-2013, 05:34 AM
  2. Chòe than non nuôi đút lên, nhẩy như ma, nhờ các bác giúp
    Bởi thuongle trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 06-27-2013, 03:21 AM
  3. Giúp-Chòe than non nhảy lồng
    Bởi thangpham18 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 08-20-2012, 10:41 PM
  4. Nhờ anh em nhận xét giúp em chòe non này là đực hay cái
    Bởi qcautreobay trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 06-24-2012, 03:54 AM
  5. Nhận xét giúp 2 chú Chòe than và chòe đất mùa này của mình. Thanks!
    Bởi salecanho trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 01-09-2012, 04:09 AM