Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12
Kết quả 11 đến 15 của 15
    Ðề: hn. Vào cám chòe than nhanh nhất( Xin giúp )

Chịu với mấy bố này, không biết thì bảo là không biết, hướng dẫn chẳng đâu vào đâu để chết con chòe của người ta rồi
    Con chòe của bạn là con chòe tương đối già tuổi, không dễ vào cám như bọn bánh tẻ
    Bạn chùm kín áo lồng quá + vào cám nhiều sâu quy suốt 1 thời gian --> nó chết là phải rồi.
    Lần sau bạn muốn vào cám cho chòe mình chỉ bạn 1 cách này nhé.
    Cám con cò dã nhuyễn ra ( thật nhuyễn nhé, như bột ấy)
    tép tươi mua về cắt thật nhỏ, trộn với cám cò vừa dã nhuyễn
    Con nào khó vào cám nhất cũng cùng lăm là 3 cóng là ăn cám như điên
    Thân! CHúc may mắn lần sau.

chắc do nóng đấy tớ trước có em họa mi thuần cũng bị y hệt chủ quan để dưới ban công chiều nắng hắt vào đến tối về thì ra đi rùi chia buồn nhe.....

Trích dẫn Gửi bởi draculavcn
    nó chết kiểu như bị nổ mắt ấy chứ con chim choe than nhà tớ dạn lắm không nhảy loạn lên và húc đầu vào lồng đâu. nó vẫn ăn uống bình thường mà. Liệu có phải do nóng quá không. mình ở nhà trọ cũng không có cây trước nhà nên mình toàn để trong phòng. tối làm về mới cho ra cửa. hnay lại con khuyên cũng chết kiểu tương tự. hic. mong các cao thủ chỉ giáo. xin cảm ơn
    xin thưa với bác : trường hợp này là do con chim quá hoảng sợ, ko còn sức mà nhảy nữa hoặc là ko dám nhảy ! khi chọc chim bổi ở tiệm về phải tránh những con nó hay đứng im, chọc que vào mà ko nhảy ! vì khi đó nó đã yếu sức rồi chứ ko phải là thuần đâu ạ....! mang về nuôi tốt đc thì sau 1-2 tuần nó lại phi ầm ầm ngay...
    nên chọn những con nhanh nhẹn, bắt ra kiểm tra chân cẳng rồi thổi lườn lên xem ức nó còn thịt ko, nếu gầy quá rồi thì nên chọn con khác...những con như thế mang về chưa kịp vào cám thì đến ngày thứ 2 thứ 3 đã đie rồi
    khi bắt chim thì nhớ thò ngón tay vào cho nó mổ để xem họng nó có đen ko, con nào họng đen là con ý đang còn lửa rừng đem về dễ nuôi hơn
    Còn về vẫn đề vào cám cho chim thì mình thấy vào cám = giun đất như mấy anh ở quê thì chim nhanh biết ăn cám ! trên thành phố ko có giun đất thì các bạn nên vào cám = sâu rồng và châu chấu chứ ko nên vào cám bằng sâu quy ! vì bản chât là cái vỏ của con sâu nó ko thấm nước nên có nhúng nước rồi thả vào cám bột cũng chả dính cám đc là bao nhiêu. các bác cứ mua sầu rồng với châu chấu về trộn với cám bột rồi cắt nhỏ ra xóc đều lên cho cám nó bám vào sâu với châu chầu thì khoảng 5 ngày chim sẽ biết ăn cám...
    trường hợp của bạn có con chim chết mà ko thấy mắt đâu là do nó yếu quá, vân ăn uống nhưng cầm chừng dẫn đến kiệt quệ cơ thể mà chết...chi chết thì mắt chim nó bị co lại + thời tiết nắng nóng phân hủy nhanh nên bạn ko để ý thấy mắt của con chim đâu cả !

Trích dẫn Gửi bởi jerry_love
    xin thưa với bác : trường hợp này là do con chim quá hoảng sợ, ko còn sức mà nhảy nữa hoặc là ko dám nhảy ! khi chọc chim bổi ở tiệm về phải tránh những con nó hay đứng im, chọc que vào mà ko nhảy ! vì khi đó nó đã yếu sức rồi chứ ko phải là thuần đâu ạ....! mang về nuôi tốt đc thì sau 1-2 tuần nó lại phi ầm ầm ngay...
    nên chọn những con nhanh nhẹn, bắt ra kiểm tra chân cẳng rồi thổi lườn lên xem ức nó còn thịt ko, nếu gầy quá rồi thì nên chọn con khác...những con như thế mang về chưa kịp vào cám thì đến ngày thứ 2 thứ 3 đã đie rồi
    khi bắt chim thì nhớ thò ngón tay vào cho nó mổ để xem họng nó có đen ko, con nào họng đen là con ý đang còn lửa rừng đem về dễ nuôi hơn
    Còn về vẫn đề vào cám cho chim thì mình thấy vào cám = giun đất như mấy anh ở quê thì chim nhanh biết ăn cám ! trên thành phố ko có giun đất thì các bạn nên vào cám = sâu rồng và châu chấu chứ ko nên vào cám bằng sâu quy ! vì bản chât là cái vỏ của con sâu nó ko thấm nước nên có nhúng nước rồi thả vào cám bột cũng chả dính cám đc là bao nhiêu. các bác cứ mua sầu rồng với châu chấu về trộn với cám bột rồi cắt nhỏ ra xóc đều lên cho cám nó bám vào sâu với châu chầu thì khoảng 5 ngày chim sẽ biết ăn cám...
    trường hợp của bạn có con chim chết mà ko thấy mắt đâu là do nó yếu quá, vân ăn uống nhưng cầm chừng dẫn đến kiệt quệ cơ thể mà chết...chi chết thì mắt chim nó bị co lại + thời tiết nắng nóng phân hủy nhanh nên bạn ko để ý thấy mắt của con chim đâu cả !
    Thanks bác.............................................. ............!

ngày đầu cho sâu, giun vào cho nó ăn lại sức. Ngày t2 pha cám sột sệt, cho giun hoặc sâu vào bò cho dính cám, chim sẽ tự ăn. Làm như vậy khoảng 3 tiếng 1 lần, mỗi lần lại giảm bớt chút nc cho cám sánh dần lại, cho ít thôi hết lại cho, cho nhiều nó mò hết giun và sâu. Ngày thứ 3 cho 1 chút nc vào cám thôi, cho có độ kết dính 1 chút, lần đầu trong ngày cho sâu nguyên con (5-7 con) trộn đều. Sau tầm 3h sau làm tương tự nhưng cắt làm đôi, Sau 3h nữa thì cắt làm 3, giã nhỏ. Mỗi lần làm như thế thì các bạn bớt đi 1 chút sâu, Sau tầm 3-5ng là chim ăn cám. Trung bình mình vào cám tầm 3ngay là ăn. TUYỆT ĐỐI K CHO CẢ HỦ CÁM 1 NGÀY VÌ CHIM SẼ CHỈ BỚI SÂU. Chúc các bạn thành công. Sắp tới sẽ chụp ảnh quy trình vào cám cho mọi ng rõ.

Trang 2 của 2 Đầu tiênĐầu tiên 12

Các Chủ đề tương tự

1. hn. Cách vào cám nhanh nhất cho chòe than
    Bởi danghoaqt trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 16
    Bài viết cuối: 09-26-2013, 05:34 AM
  2. Chòe than non nuôi đút lên, nhẩy như ma, nhờ các bác giúp
    Bởi thuongle trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 06-27-2013, 03:21 AM
  3. Giúp-Chòe than non nhảy lồng
    Bởi thangpham18 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 08-20-2012, 10:41 PM
  4. Nhờ anh em nhận xét giúp em chòe non này là đực hay cái
    Bởi qcautreobay trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 9
    Bài viết cuối: 06-24-2012, 03:54 AM
  5. Nhận xét giúp 2 chú Chòe than và chòe đất mùa này của mình. Thanks!
    Bởi salecanho trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 01-09-2012, 04:09 AM