Kết quả 1 đến 8 của 8

Chủ đề: Chòe bị gầy

Chòe bị gầy

nhà em chủ yếu nuôi chòe (than, đất, lửa đủ cả). Đợt này tích cực làm cám cho mấy em nó ăn vì 3 loại ăn gần giống nhau nhưng kết quả thì chán quá ạ.
    hôm nay bắt em chòe than ra sờ, gầy dơ xương ra mà xót. em bị cái ít cho ăn mồi tươi còn cám thì các bác xem hộ em thành phần thế này có thiếu xót j không ạ. Mai em đi mua dế bổ sung cho các em nó nhanh lại sức. Xót ruột quá!
    Thành phần cám:
    - 0.4kg lạc
    - 2/3 bơ gạo
    - 2/3 bơ đậu xanh
    - 15 lòng đỏ trứng gà luộc
    - 2 lạng moi (tôm khô nhỏ tí)
    - 4 gói cốm vitamin dinh dưỡng
    - 1.5 lạng nhộng tằm
    Tất cả rang chín, xay nhuyễn trộn đều với nhau
    Chim ăn phân khô, trắng xóa ạ!
    Các bác giúp em cái! em cảm ơn trước!

Ðề: Chòe bị gầy

công thức cám như vậy là ok rồi, bạn chịu khó thúc mồi tươi cho chòe. lương khô cũng nhiều chất nhưng có ai ăn lương khô mà béo tốt đâu bạn (

bác để ý xem lồng có sạck ko chứ dận rệp kũng là nguyên nhân làm e nó gầy

chim bi benh duong ruot roi. cho an tot nhu vay ma ko beo khoe?. ban tha ra long rong. cho bixepton vao nuoc cho chim uong. chuc chim ban mau khoi benh. neu de neu con chim se chet . va nhin long la nguoi van bt nhung ko con ti thit nao.

Các em ấy đã đỡ hơn rồi a! Em cũng thấy chòe đất và lửa thì ăn hợp còn than thì không hợp lắm nhưng h em bổ sung thêm mồi tươi thì ok rồi a! Cảm ơn các bác giúp đỡ

Có lời khuyên bạn nếu không phải bỏ qua :Nên bỏ gạo ra khỏi thành phần cám
    Đỗ xanh ngâm rồi hấp hoặc nấu ít nước đừng rang, trước mình rang con chim bị mơ
    lạc rút dầu trước khi làm cám

bổ sung mồi tươi vs sâu dé, dần dần là béo lên ngay mà hj

theo ý các bác thì đúng rồi nhưng sẳn đây e cũng có chúc ít kinh nghiệm các bác kham khảo , theo e việc cho chim ăn thức ăn( bột cám ) là vì mình thuần hóa con chim phải nhốt lồng không tự kiếm ăn như ở ngoài thiên nhiên được , cái chủ yếu of thức ăn là để đối phó với những lúc các bác bận đi làm or đi xa 5 ,10 ngày mới về không có thời gian để chăm sóc được , lúc này thức ăn là mòi chín để giúp chim sống qua ngày thôi , như vậy chủ yếu vẩn là mòi TƯƠI là ok , theo e nghĩ ở ngoài rừng chim làm gì có bột để mà ăn vì vậy vẩn phải là mòi tươi là nguồn dinh dưỡng chất lượng nhất . lúc e mới bắc chim bổi về để thuần thường e tập e nó ăn đủ thứ ; dế ,ccào, sâu lớn,đđêu,thằng lằn và cả mỡ heo nữa , nếu e nó đã ăn quen rồi các thứ này thì mình đỡ nhiều lắm về sao này . trường hợp of bác e nó bị suy như thế thì bác nên kiểm tra lại xem bột bác có vấn đề gì hay kg , vì bác trộn nhiều thứ quá để lâu ngày kg tốt , bác củng chú ý về rận mạc e nó có hay kg những cái đó cũng làm e nó ốm , việc trước tiên bác hãy bom mồi tươi cho mấy e nó và cho ăn thêm mỡ heo thịch bò dụn sẽ mau lại sức lắm. chúc bác có những e chim đẹp