Kết quả 1 đến 3 của 3

help me! choe than non đang trổ lông bị nhổ đuôi.

các bác cho em hỏi!
    2 ngày nay đi làm ko có ở nhà nên gửi em CCT non cho thèn em con chú chăm giúp(CCT e nuôi từ nhỏ, đang trổ lông báo hiệu là trống, em nó nhảy đập đuôi vào lồng nên lông bị gãy hết 1/2 nhưng em ko nhổ). ai ngờ đi làm về thấy emCCT đã cụt ngủn đuôi. hỏi ra thì biết thèn em thấy đuôi gãy xấu quá nên nhổ hết 12 cái lông đuôi luôn. Giờem nó cụt cụt giống như chin Cút. các bác cho em hỏi như thế có bị suy chim ko ah, giờ em phải làm thê nào với em CCT đây,thèn em chơi ác quá hic hic, help meeeeeeeeeeeee

Ðề: help me! choe than non đang trổ lông bị nhổ đuôi.

con chòe than của bạn mới trổ lông báo thì cũng không sao đâu bạn àh, vì nó chưa trổ lông ra hình hài hoàn chỉnh, khi mà trổ lông ra hình hài hoàn chỉnh là lúc nó sẽ thay lông và rụng toàn bộ lông báo...thì lông đuôi cũng sẽ tự rụng như thế, nhưng rút kinh nghiệm không nên làm thế với chòe than nhé, vì đầu tiên là khi nhổ lông như vậy con chim nó bị đau, nó sẽ cảm giác bị sợ người ngay, mà chòe than sợ người là bó tay, thứ hai, là lông đuôi có tác dụng giữ thăng bằng cho chim, nhổ đi mất, con chim sẽ mất đi khả năng tập bay như các chim khác khi nó không giữ thăng bằng được, chim non nuôi lên rất dễ bị lộn, bạn phải cẩn thận nuôi trong lồng rộng rãi thoải mái ... sau này khi chim đã ra lông và hình hài đầy đủ thì không nên nhổ lông đuôi nhé, vì khi nhổ như vậy thì chim sẽ bị suy, phải qua mùa thay lông sau, khi thay lông mới chim mới chơi được, vài lời với bạn

Ðề: help me! choe than non đang trổ lông bị nhổ đuôi.

sợ nhất là nhổ rồi ,trừ chim lộn rồi nhak vô phương cứu , nó nhát người là tiêu , cảm giác từ nhỏ bị con người nhổ lông ,ớn tới già