Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối
Kết quả 31 đến 40 của 41
    Làm thế OK rồi. Cứ từ từ, nếu bác ở Nam thì cho nó tắm nắng , tắm nước hàng ngày . Ở Bắc thì phải 2-3 tuần nữa mới có nắng. Choè đất phải dậy tắm nước sớm, nếu không sau này khó, mà mỗi lần tắm rất lâu. Nghe file liên tục cho nó ngấm , sau này nhất định hót nhiều, hót đa dạng

Chòe đất đà co chim chòe than già dẫn giọng thì mới hay cụ ạ chứ nghe file cũng chưa ăn thua

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    Chòe đất đà co chim chòe than già dẫn giọng thì mới hay cụ ạ chứ nghe file cũng chưa ăn thua
    Chơi đất thì chỉ nghe tiếng đất thôi ạ, lẫn chim khác vào nghe không khoái lắm. Em có con lửa chơi các giọng chào mào, khướu, than ... rất xung và đảo các giọng liên tục nhưng em vẫn thấy không khoái bằng nó hót giọng của chính nó là giọng lửa - đất cũng thế , em muốn nghe giọng đất thuần không muốn nó chơi giọng than , vì muốn nghe giọng than thì nuôi 1 con than vẫn hay hơn cái giống bắt chước

Trích dẫn Gửi bởi cseitnah
    Làm thế OK rồi. Cứ từ từ, nếu bác ở Nam thì cho nó tắm nắng , tắm nước hàng ngày . Ở Bắc thì phải 2-3 tuần nữa mới có nắng. Choè đất phải dậy tắm nước sớm, nếu không sau này khó, mà mỗi lần tắm rất lâu. Nghe file liên tục cho nó ngấm , sau này nhất định hót nhiều, hót đa dạng
    em đang tập cho nó sang lồng tắm , mà nó nhát nước wa bác ạ.

chứ biết sao jo hả bác, vác thêm chòe than về nữa mụ vợ xé xác em ra, mấy nay săm soi e đất non này mà vợ đuổi ra sofa ngủ rùi

thì đất non lớn lên nó khắc biết hót mà nhưng vốn gỉ giọng đất nó rè rè khàn khàn nên cho con than giẩ giọng để át đi cái giọng khàn đó cho nó trong trẻo nghe nó hay và đã dạng e nghe nói thế chã biết phải không

Trích dẫn Gửi bởi cseitnah
    Chơi đất thì chỉ nghe tiếng đất thôi ạ, lẫn chim khác vào nghe không khoái lắm. Em có con lửa chơi các giọng chào mào, khướu, than ... rất xung và đảo các giọng liên tục nhưng em vẫn thấy không khoái bằng nó hót giọng của chính nó là giọng lửa - đất cũng thế , em muốn nghe giọng đất thuần không muốn nó chơi giọng than , vì muốn nghe giọng than thì nuôi 1 con than vẫn hay hơn cái giống bắt chước
    Thế cụ nghe giọng choé đất chưa ? Nghe chán lắm nhưng nó mà kéo giọng choè than thì nghe mê ly. Nhưng hót giọng chào mào thì dở tệ

Thế cụ nghe giọng choé đất chưa ? Nghe chán lắm nhưng nó mà kéo giọng choè than thì nghe mê ly. Nhưng hót giọng chào mào thì dở tệ
    Đúng ạ, giọng đất bổi mà nghe thì đúng là dở tệ , cứ 1 mầu , kèn kẹt , ít âm , lúc xẩm tối mà nghe đất bổi hót thì chán lắm. Em cũng có tranh cãi về việc nuôi non hay nuôi bổi trên Group hội choè đất (facebook), các bạn bán bổi thì cứ nói là giọng tuyệt hay và đặc trưng ... nhưng nói thật là nghe dở tệ. Em nuôi đất non nhưng lại cho học giọng đất bổi (qua file - chỉ chọn file đất bổi thuần, không chọ giọng than hay giọng tạp) , tuy nhiên con đất non nó lại phá cách, không kiểu như bổi mà nó luyến láy hơn , kéo âm dài hơn nghe phê hơn. Mỗi người 1 cách và một sở thích nghe giọng khác nhau giống như nghe hát hay nhạc vậy. Em cũng rất muốn được nghe các kinh nghiệm để bổ sung kiến thức hạn hẹp của mình !

- Chỗ em làm trong khu vực đường băng có rất nhiêu chòe đất chiều chiề7 cau nghe chúng hót vì thế biết được giọng của chòe đất nói thật chứ giọng nghe rất chán.
    - Người sài gòn nuôi chòe đất cốt là lấy các bộ của chim và nết đấu của chim thôi còn giọng thì em giọng chòe than vì thế ta thấy con đất có cách hót đấu rất đẹp bung cánh xòe đuôi chớp, thắng (giống sơn ca) nhưng giọng phải là giọng của chòe than thì mới hay.
    - Ở sài gòn đa số nuôi chòe đất con trong ổ, củng nắm là nuôi chòe đất truyền thôi chứ không ai nuôi đất bổi vì những lý do sau: chòe đất là loại chim nhỏ rất yếu nhưng lại cực nhát người vì thế để nuôi được một con chòe đất bổi mà đứng lồng thì cũng mất it nhất là từ 3-5 năm mà giọng nó lại không hay vì thế mà nuôi rất tốn công.
    -Đấy là nhừng thứ mà em biết cũng chia sẻ với anh em lên tránh xa chòe đất bổi hi hi hi

Em mới mua một em 400k đây

Trích dẫn Gửi bởi Harrypham
    Em mới mua một em 400k đây
    bác hớ rồi, 200-250k thôi.. hehe, ráng chăm nghe bác, đất yếu lắm. chim em vừa vào cám xong, tối wa trời trở gió lạnh nên phủ áo lồng kín, sáng ra đi mất tiêu.

Trang 4 của 5 Đầu tiênĐầu tiên ... 2345 CuốiCuối