Kết quả 1 đến 9 của 9

Xin giúp choè đất non đâm đầu.!

Xin chào ae diễn đàn! Tình hình là nhà em có con choè đất non nay được 8 tháng không hiểu sao tự nhiên rất thích tông đầu vào nan lồng và hay nhảy loạn xạ. Nhìn thấy gì lạ cũng sợ mà nhảy liên tục. Kết quả là bây giờ đầu mỏ như "thầy chùa " vậy đó không còn sợi tóc nào cả. Có ae nào biết tại sao bị vậy không giúp mình với. Nhìn nó thấy tội quá. Thanks cả nhà!

Ko phải là thích tông lồng mà vì em nó hoảng loạn vấn đề gì đó - chẳng hạn như bị mèo dọa - chim lớn dọa - người mang vác vật gì đó cồng kềnh hoặc đội nón cầm ô ,làm rơi lồng ... VVV - bọn này nhát lắm - bây giờ bạn phải treo nơi yên tĩnh kéo bớt áo lồng thỉnh thoảng cầm con dế hay cào cào nhử dần chim ắt dần ổn định lại !

Trích dẫn Gửi bởi duongrau01
    Ko phải là thích tông lồng mà vì em nó hoảng loạn vấn đề gì đó - chẳng hạn như bị mèo dọa - chim lớn dọa - người mang vác vật gì đó cồng kềnh hoặc đội nón cầm ô ,làm rơi lồng ... VVV - bọn này nhát lắm - bây giờ bạn phải treo nơi yên tĩnh kéo bớt áo lồng thỉnh thoảng cầm con dế hay cào cào nhử dần chim ắt dần ổn định lại !
    Xin cảm ơn anh góp ý! Nhưng em thấy nó tự nhiên nhảy loạn xạ lên không bị gì doạ hết. Mình đút dế vẫn ăn bình thường đưa tay vào vẫn bu đá tay luôn. Cầm đến lồng thì nhảy ầm ầm như ma đuổi vậy đó! Gặp chim khác thì không hót gì cả chỉ tông vào nan lồng thôi. Cho em hỏi có phải choè đất non là như vậy không anh. Chừng nào mới hết vậy? Em nó hót nhiều lắm

Hi - nói về tự nhiên thì ko có gì tự nhiên cả - tất cả đều phải có cội nguồn và nguyên do của nó - Em chòe của bạn là bị hoảng loạn về vấn đề gì đó - phương pháp tốt nhất là để em nó lại gần người - nơi yên tĩnh - phủ bớt áo lồng - tích cực dụ mồi cho em nó ổn định lại dần dần - chòe đất rất lì nhưng cũng rất nhát - nhiều khi chuyển địa bàn - vị trí ở cũng sinh ra nhẩy lồng ... !

Hi - nói về tự nhiên thì ko có gì tự nhiên cả - tất cả đều phải có cội nguồn và nguyên do của nó - Em chòe của bạn là bị hoảng loạn về vấn đề gì đó - phương pháp tốt nhất là để em nó lại gần người - nơi yên tĩnh - phủ bớt áo lồng - tích cực dụ mồi cho em nó ổn định lại dần dần - chòe đất rất lì nhưng cũng rất nhát - nhiều khi chuyển địa bàn - vị trí ở cũng sinh ra nhẩy lồng ... !
    Thanks anh quá nhiệt tình giúp! Do nhà em buôn bán nên có rất nhiều người ra vào và hàng hoá cồn kềnh lắm chắc vì vậy mà nó không đứng yên được. Để em tìm chỗ yên tĩnh cho nó xem sao! Nhưng liệu qua mùa sau nó còn nhát vậy không anh? Có phải choè đất con nào cũng nhát vậy không?

Trích dẫn Gửi bởi Nguyenvu0972747447
    Thanks anh quá nhiệt tình giúp! Do nhà em buôn bán nên có rất nhiều người ra vào và hàng hoá cồn kềnh lắm chắc vì vậy mà nó không đứng yên được. Để em tìm chỗ yên tĩnh cho nó xem sao! Nhưng liệu qua mùa sau nó còn nhát vậy không anh? Có phải choè đất con nào cũng nhát vậy không?
    vậy là có nguyên nhân rồi ( sao lại là tự nhiên được ) - khả năng do mang vác hàng hóa cồng kềnh - mầu sắc - va chạm ... vv nhất là mấy bà đội nón ... - chuyển chỗ cho yên tĩnh chút mùa sau chim già sẽ lì hơn .

Choè đất non nó như vậy đó, nó có từng giai đoạn, đảm bảo 1-2 tháng tới tự nhiên nó tĩnh lại và lại thuần đét. Bạn không phải lo đâu. Giai đoạn này bạn nên phủ áo lồng lại . Để vài tuần , vì giai đoạn hoảng này hay sinh ra tật lắm. Chú ý nhé

vậy là có nguyên nhân rồi ( sao lại là tự nhiên được ) - khả năng do mang vác hàng hóa cồng kềnh - mầu sắc - va chạm ... vv nhất là mấy bà đội nón ... - chuyển chỗ cho yên tĩnh chút mùa sau chim già sẽ lì hơn .
    Thanks anh rất nhiều! Em đang đổi chổ khác cho nó rồi. Hi vọng sẽ như lời anh nói!

Trích dẫn Gửi bởi cseitnah
    Choè đất non nó như vậy đó, nó có từng giai đoạn, đảm bảo 1-2 tháng tới tự nhiên nó tĩnh lại và lại thuần đét. Bạn không phải lo đâu. Giai đoạn này bạn nên phủ áo lồng lại . Để vài tuần , vì giai đoạn hoảng này hay sinh ra tật lắm. Chú ý nhé
    Thanks anh nhiều nhe! Em đang phủ áo lồng nhưng vẫn thấy nó tung ầm ầm luôn. Bây giờ nhắm mắt đợi thời gian nữa xem sao! Thanks

Các Chủ đề tương tự

1. Choè đất bị bệnh mắt. xin giúp
    Bởi FrancesEmb trong diễn đàn Sức khỏe và dinh dưỡng
    Trả lời: 11
    Bài viết cuối: 06-13-2014, 09:45 PM
  2. choè lửa bị đè không ae vào giúp
    Bởi lekhahieu trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 2
    Bài viết cuối: 12-29-2012, 03:48 PM
  3. choè lửa bị đau mắt, các bác giúp e gấp với, help help
    Bởi haiphat2017 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 0