Trang 1 của 3 123 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 27

Chủ đề: chòe đất non

chòe đất non

các bác cho em hỏi chút kinh nghiệm về cho đất non ạ.chả là tuần trước em có mua một con chòe đất non đã có đầy đủ lông nhưng chưa đen nháy,nhưng vấn đề là làm sao nó cứ nhảy húc mặt sứt hết cả mũi ra.nhưng đút sâu dế bình thường không dãy.vậy cho em hỏi cách hạn chế nó húc mặt với ạ.

chim non nên còn nhát , mình cũng bị như vậy, hóng các cao nhân bày phương pháp chữa trị @.@

Đang ở
    http://nhaxinh.pro
    mình có em đang thay lông đẹp ko đâm lồng đứng vẩy đuôi trông fê lun ... nhưng chẳng hiểu sao mấy hôm nay bị đau mắt - đi ịa thế mới phiền - mong các cao nhân chỉ giáo !

Chim non hay sợ linh tinh VD : chổi, thang, ô, gậy, ô tô xe máy xe đạp...
    Bạn nên lựa chỗ mà treo, nếu thấy nó nhảy thì chuyển sang chỗ khác.

@duongrau01 : Đất khá nhạy cảm, sức khỏe yếu. Bạn phải đánh rửa xà phòng chuộng trại ít nhất 1 tuần 1 lần. Mỗi khi cho tắm là phải rửa sạch cầu ngang. Hiện giờ nên ra hiệu thuốc mua loại nước nhỏ mắt sơ sinh (2000 đ/lọ) nhỏ vào cầu và đừng lau đi. Khi chòe đất ăn nó sẽ có thói quen quẹt mỏ vào cầu, mắt mũi móng mỏ sẽ được vệ sinh hàng ngày mà ko phải tóm ra.

gời 2 bác: @ledat78 và bác @hung_phamgia83 : ở sài gòn it người nuôi chim truyền lắm vì thế mình không có nhiều kinh nghiệm nhưng theo kinh nghiệm cá nhân thì, chòe đất mùa thay lông thì nhát hơn bình thường 1 chút chính vì thế đừng có mở bung áo lông và treo chim chỗ đông người qua lại xẽ làm chim hoàng và sinh tật tốt nhất là hé lông trữ A treo chim chỗ thoáng mát it người qua lại nếu có bóng cây thì càng tốt, lâu lâu ghé lại đút cho em nó con cáo cáo thì chim nhanh quen người hơn
    - Gởi bác @duongrau01 : nếu chim đau mắt thì có thể dùng thuốc đau mắt của người để trị, trong box cu gáy có bài viết về cách trị đau mắt cho chim cu mình đã áp dụng cho chào mào và đất và cũng chữa trị thành công

Cứ từ từ

hay! áp dụng luôn xem sao

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    gời 2 bác: @ledat78 và bác @hung_phamgia83 : ở sài gòn it người nuôi chim truyền lắm vì thế mình không có nhiều kinh nghiệm nhưng theo kinh nghiệm cá nhân thì, chòe đất mùa thay lông thì nhát hơn bình thường 1 chút chính vì thế đừng có mở bung áo lông và treo chim chỗ đông người qua lại xẽ làm chim hoàng và sinh tật tốt nhất là hé lông trữ A treo chim chỗ thoáng mát it người qua lại nếu có bóng cây thì càng tốt, lâu lâu ghé lại đút cho em nó con cáo cáo thì chim nhanh quen người hơn
    - Gởi bác @duongrau01 : nếu chim đau mắt thì có thể dúng thuốc đau mắt của người để trị, trong box cu gáy có bài viết về cách trị đau mắt cho chim cu mình đã áp dụng cho chào mào và đất và cũng chữa trị thành công
    vâng cảm ơn - tui cũng đang dùng thuốc đau mắt của người nhỏ cho em nó hôm nay thấy đỡ chút rồi mong là em nó nhanh khỏi
    - của một đồng công nhiều nén - chim gửi từ trong nam ra - tiếc lắm !
    **** còn trị đau mắt và đi ị của cú gáy thì tui cung cấp thêm cho các bác một phương pháp hữu hiệu hơn mong các bác tham khảo ( Bác nào tin thì tin )
    **Nếu cu gáy đau mắt hay đi ị babs dùng 10 quả ớt thóc ( ớt chỉ thiên ) đút cho ăn nguyên quả chia 2 lần / ngày ) đảm bảo khỏi ngay - Than !

cái này gọi là cay xè mắt đó hả bác @duongrau01

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    cái này gọi là cay xè mắt đó hả bác @duongrau01
    ko - cho ăn cả quả ko cay tí nào - khi vào bụng chim tiêu hóa mới có hiệu nghiệm - vậy mới nói là phải đút cả quả ! chứ bạn bóp ra có mà trời ăn chắc 1quả chim đi lun !

Trang 1 của 3 123 CuốiCuối