Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 13

Chủ đề: chòe đất non 2014

chòe đất non 2014

minh mới chơi chòe đất lần đầu mong ace chỉ giáo giùm ! mình có 2 con chòe đất non đang tập mỏ mà mình có mấy vấn đề cần ace chỉ giáo . 1 khi nào thì có thể cho chòe tắm đc 2 nên nuồi chòe vào lồng như thế nào cho vừa phải ( kick cỡ lông la bao nhiêu) hiện giờ mình đang nuôi tạm vào lồng chim yến. 3 tại sao mình nuôi 2 con chòe đất từ bé đến giờ đủ lông đủ cánh khi cho vào lông nó nhay kinh người như chòe bẫy vậy? ( mà chỉ có 1 con nhảy thôi còn 1 con thi đứng lồng lắm ) có phải con nhảy như chòe đuổi có vẫn đề về thần kinh ? Mong ace chỉ giáo nhưng thắc mắc của mình nhé

Ðề: chòe đất non 2014

chòe đất khi biết tự ăn thì con nào cũng nhát vậy bạn ơi, khi thay lông máu xong thì nó dạng lại thôi, còn vấn đề tắm cho em nó, mình thì nuôi tầm khoảng 3 tháng trở lên mình mới tập tắm.

Làm sao để phân biệt chim đực chim mái khi chúng còn non các bạn nhỉ?

Mình cũng mới vồ đc 1 em non vẫn há mồm đòi ăn nhưng ăn dế thì thôi rồi ăn còn nhanh hơn cả chào mào 1 năm tuổi
    thế này có phải non ko ae vì vẫn chưa tự ăn đc

ace ah tình hình em đất của mình đến thời điểm này đã tự mổ sõi lắm rồi mà không hiểu sao nó vân không chịu ăn cám ( mình đút cám tứ lông ông nhé) vậy mà đến lúc biết mổ và đang thay lông thế mà nó vân không chịu ăn cám co những lúc minh để nó đói nửa ngày đói nhã họng ra mà nó vân không chịu nhặt cám ăn ace có biết tại sao không ạ???????????????

Ðề: chòe đất non 2014

Kinh nghiệm của em không nhiều nhưng sau khi nuôi qua gần 7 8 em non em có tí trả lời các bác được :

Trích dẫn Gửi bởi pkimdung
    minh mới chơi chòe đất lần đầu mong ace chỉ giáo giùm ! mình có 2 con chòe đất non đang tập mỏ mà mình có mấy vấn đề cần ace chỉ giáo . 1 khi nào thì có thể cho chòe tắm đc 2 nên nuồi chòe vào lồng như thế nào cho vừa phải ( kick cỡ lông la bao nhiêu) hiện giờ mình đang nuôi tạm vào lồng chim yến. 3 tại sao mình nuôi 2 con chòe đất từ bé đến giờ đủ lông đủ cánh khi cho vào lông nó nhay kinh người như chòe bẫy vậy? ( mà chỉ có 1 con nhảy thôi còn 1 con thi đứng lồng lắm ) có phải con nhảy như chòe đuổi có vẫn đề về thần kinh ? Mong ace chỉ giáo nhưng thắc mắc của mình nhé
    ----->
    + Bác nuôi lồng yến là cũng chuẩn rồi vì size lồng chòe đất với yến là tương đương, kích cỡ em không rõ chính xác, bác ra chợ or cửa hàng hỏi lồng đất là có ngay.
    + Chòe khi đã ra lông tự mổ tự ăn được sẽ bắt đầu nhát người trở lại NẾU bác không tiếp tục duy trì hàng ngày đút sâu dế đút cám, tiếp xúc nhiều như khi các em ý còn phải đút ( lúc này chim không phụ thuộc nhiều vào người nữa và do bản năng, đặc biệt là đất bản chất là rất nhát người ), đây là vấn đề bình thường chứ không bệnh tật gì cả, đất là giống hoạt bát nhanh nhẹn nên nhiều khi nhốt nó vào lồng nó nhảy đủ kiểu ta lại cứ tưởng nó nhát ( lúc này luôn luôn bịt nóc lồng hạn chế tật lỗi ) , em kia đứng lồng hơn có thể dạn dĩ hơn NHƯNG cũng có thể có vấn đề về sức khỏe, về chân, bác nên lưu ý.
    + Chòe nhà em khi đã ăn cám tốt rồi, lông đen trổ ra tương đối nhiều em cho tắm ( thực tế là em cho tắm từ khi các em còn nuôi đút - bắt tay bỏ sang lồng tắm xịt nước ), tầm này luyện nhảy sang lồng tắm là cả vấn đề.

Ðề: Re: chòe đất non 2014

Trích dẫn Gửi bởi cuty010507
    Làm sao để phân biệt chim đực chim mái khi chúng còn non các bạn nhỉ?
    ---->
    Đất non thì dễ bác ạ, cứ cánh trắng hai bên là ok chuẩn men, nên chọn mấy em người thon gọn đừng ham to con, cánh trắng phải rõ ràng nổi bật

Trích dẫn Gửi bởi ßé Hận Đời
    Mình cũng mới vồ đc 1 em non vẫn há mồm đòi ăn nhưng ăn dế thì thôi rồi ăn còn nhanh hơn cả chào mào 1 năm tuổi
    thế này có phải non ko ae vì vẫn chưa tự ăn đc
    Vẫn chuẩn non bác ạ ), chưa trút lông máu, tầm này trôn cám sâu cho tập ăn thôi bác

Trích dẫn Gửi bởi pkimdung
    ace ah tình hình em đất của mình đến thời điểm này đã tự mổ sõi lắm rồi mà không hiểu sao nó vân không chịu ăn cám ( mình đút cám tứ lông ông nhé) vậy mà đến lúc biết mổ và đang thay lông thế mà nó vân không chịu ăn cám co những lúc minh để nó đói nửa ngày đói nhã họng ra mà nó vân không chịu nhặt cám ăn ace có biết tại sao không ạ???????????????
    ---> Bác vào cám theo cách của em nhé, em vào 8 con ăn cả 8, thời gian tầm 1 tuần :

+ mua sâu rồng về tích trữ, 1 lạng 20->25k dùng phải được gần tháng nếu nuôi 2 em, sâu này khỏe sống dai
    + mua 1 gói cám trứng ba vì ( nhiều bác ham hố chơi cám chuyên dụng em thấy hơi ép quá, chim non hay mộc thời gian đầu cứ ba vì triển thôi - trong cám này có vitamin, nhiều chất đề kháng rất tốt để dưỡng chim )
    + mua bộ cóng thủy tinh, cái kéo cắt giấy 5k

cách làm :
    + đổ cám nửa cóng, cắt con sâu rồng làm 2,3 4 phần , cắt sẽ có nhiều nước từ người sâu - rất tiện, ướt trộn cám luôn, bác cứ ước lượng cắt sao cho ngày đầu sâu nhiều hơn cám, trộn đều sâu và cám xong đặt vào lồng thôi. 4,5 ngày đầu bác cứ giữ tỉ lệ như thế, khi thấy các em nó tự nhặt rồi, kiểm tra thấy vơi cóng bắt đầu giảm sâu, giữ nguyên cám trong 3 hôm, như thế này 7 8 ngày là ok luôn, nếu chưa yên tâm bác giữ chế độ thêm vài ngày nữa rồi rút sâu hoàn toàn để nguyên cám.

trước khi thực hiện cách này bác nên cho em nó ăn sâu rồng trước vài ngày cho quen mùi, loại này là khoái lắm, sau 3,4 hôm ăn sâu quen mùi rồi mới thực hiện cách trên. Chúc trym bác nhanh to và nhanh căng )

Cám ơn vtdungit nhiều lắm nhưng cám có phải giã ra không ban ơi hay để yên cám như vậy??????

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối

Các Chủ đề tương tự

1. Thông báo: Thi chim chích chòe lửa câu lạc bộ Phương Đông Ngày 16/03/2014
    Bởi phamhungimkt trong diễn đàn Thông báo thi chim tại Miền Nam
    Trả lời: 1
    Bài viết cuối: 03-15-2014, 04:41 PM