Kết quả 1 đến 4 của 4

Cách chọn chòe đất

CÁCH 1:
    1. Chim đẹp: Là chú chim cao chân, dài mình, thon nhỏ, lông mỏng và ốp, vạch trắng ở 2 cánh rõ ràng, đứng cao cầu, vươn thẳng đầu, mau mỏ (luôn kêu tạch tạch chẳng hạn), đuôi bản rộng, linh hoạt, dài, thường xuyên xòe, cụp, đập cầu... chất lông đen ánh xanh. Đầu xà, trán vuông, mép sâu, mỏ dưới mỏng, cổ thắt.
    Nhiều người chơi chòe đất không thích chim to, cao nhưng em thì lại cứ thích các chú to, khỏe, nhìn lực lưỡng, đại khái là vừa to nhưng chân phải cao :d
    2. Chim chơi hay là khi để gần lồng chòe khác (tương đối) không lao vào đánh mà chịu hót, đầu xù, đuôi xòe ra, lông bù lên, "ra bộ" căng phồng vạch trắng ở cánh và gần đuôi, hót nhiều giọng. Nhiều chú nhảy lò cò như múa lân, làm nhiều trò khá vui mắt.

Tất nhiên các đặc điểm này chỉ có khi chim căng, mà nuôi được chòe đất căng ở miền Bắc không dễ lắm .

Như các bác trên đã nói, sau khi chọn chim con (tránh nuôi chim mộc, thậm chí nuôi chim khá thuộc từ mộc lên vì giọng ngắn và chán) các bác đem về đút mồi, bịt và quây nóc lồng và đặc biệt là đút mồi liên tục ngay cả khi chim hoàn toàn trưởng thành để chim luôn dạn dĩ. Nên nuôi ốp cùng chòe th

an, cũng hay là chim non học hót cũng tưong đối trùng với thời gian chòe than căng trong năm nên nuôi gần nhau (cho chim học hót).

Các bác nhớ tập cho chim sang lồng tắm ( đi mua chim người khác nuôi mà quên hỏi chim sang lồng tắm và tắm như thế nào là 1 thiếu sót đấy các cụ ạ) và tập cho cháu nó tắm.

Chòe đất thích nắng và chịu nắng tốt nhưng cũng không đến nỗi kém chịu rét lắm đâu ạ, có lẽ do mấy năm gần đây chất lượng cám, mồi tươi sẵn nên đa phần các chú đều chịu được mùa đông ở miền Bắc mà chỉ cần để các chú ở chỗ khuất gió là được. Mùa nào thì mùa, các cụ quên không cho cháu xơi dế, cào cào và điểm xuyết ít sâu tươi thì... chả bao giờ các cháu nó nên người :d. Nhu cầu về mồi tươi của chòe đất hình như không giới hạn, các cụ phải cho ăn đều, dù là lúc cháu nó căng hay chùng, thay lông hay đang chơi tốt!!! Số lượng thì có thể thay đổi, VD như thay lông ăn nhiều dế, cào cào mà không sâu... chẳng hạn.

Kể cả mùa đông các cháu nó cũng cần tắm, nhưng 1 tuần 1 lần là quá đủ và phải cho vào buồng tắm (không gió) + nước ấm + ngày nào đỡ đỡ rét.

Do không nhiều người chơi nên các bác cần tìm mấy ông bạn cũng có chòe đất để.. giao lưu khi chim bắt đầu lên. Có đem đi (gặp chim lạ) cháu nó mới hót nhiểu, mới ra bộ, ra giọng và thể hiện mình là con chòe đất. Chứ ở nhà, chúng nó chỉ hót chơi chơi (cũng hót nhiều tiếng đồng hồ/1 ngày khi căng) nhưng chả bao giờ thấy bù người, xòe xoẹt hay ra giọng lạ như khi nhìn thấy con chim khác

Chăm sóc nói chung thì cũng như các giống chim khác: ăn, tắm, phơi, ngủ nghỉ... em nghĩ không có gì quá khó.
    Nghĩ gì viết nấy nên các bác thông cảm, túm lại, theo em, mấy vấn đề cần nhất:
    - Mồi tươi đều hằng ngày
    - Tập tắm và bịt lồng (khi chim non bắt đầu đủ lông) để tránh lộn, ngoái.
    - Ốp chòe than cho học giọng (ốp cả năm ấy các bác ạ)
    và đợi đến ngày chim hót xổng nhiều để đi gặp "người cùng cảnh ngộ" thôi sm:75
    Tuy không nuôi chòe đất nhiều nhưng cũng có đôi lời chia sẻ cùng các bạn muốn chơi chòe đất ở miền Bắc sau khi cóp nhặt khắp nơi:
    1. Chim đẹp: Là chú chim cao chân, dài mình, thon nhỏ, lông mỏng và ốp, vạch trắng ở 2 cánh rõ ràng, đứng cao cầu, vươn thẳng đầu, mau mỏ (luôn kêu tạch tạch chẳng hạn), đuôi bản rộng, linh hoạt, dài, thường xuyên xòe, cụp, đập cầu... chất lông đen ánh x**h. Đầu xà, trán vuông, mép sâu, mỏ dưới mỏng, cổ thắt.
    Nhiều người chơi chòe đất không thích chim to, cao nhưng em thì lại cứ thích các chú to, khỏe, nhìn lực lưỡng, đại khái là vừa to nhưng chân phải cao :d
    2. Chim chơi hay là khi để gần lồng chòe khác (tương đối) không lao vào đánh mà chịu hót, đầu xù, đuôi xòe ra, lông bù lên, "ra bộ" căng phồng vạch trắng ở cánh và gần đuôi, hót nhiều giọng. Nhiều chú nhảy lò cò như múa lân, làm nhiều trò khá vui mắt.

Tất nhiên các đặc điểm này chỉ có khi chim căng, mà nuôi được chòe đất căng ở miền Bắc không dễ lắm .

Như các bác trên đã nói, sau khi chọn chim con (tránh nuôi chim mộc, thậm chí nuôi chim khá thuộc từ mộc lên vì giọng ngắn và chán) các bác đem về đút mồi, bịt và quây nóc lồng và đặc biệt là đút mồi liên tục ngay cả khi chim hoàn toàn trưởng thành để chim luôn dạn dĩ. Nên nuôi ốp cùng chòe th**, cũng hay là chim non học hót cũng tưong đối trùng với thời gi** chòe th** căng trong năm nên nuôi gần nhau (cho chim học hót).

Các bác nhớ tập cho chim s**g lồng tắm ( đi mua chim người khác nuôi mà quên hỏi chim s**g lồng tắm và tắm như thế nào là 1 thiếu sót đấy các cụ ạ) và tập cho cháu nó tắm.

Chòe đất thích nắng và chịu nắng tốt nhưng cũng không đến nỗi kém chịu rét lắm đâu ạ, có lẽ do mấy năm gần đây chất lượng cám, mồi tươi sẵn nên đa phần các chú đều chịu được mùa đông ở miền Bắc mà chỉ cần để các chú ở chỗ khuất gió là được. Mùa nào thì mùa, các cụ quên không cho cháu xơi dế, cào cào và điểm xuyết ít sâu tươi thì... chả bao giờ các cháu nó nên người :d. Nhu cầu về mồi tươi của chòe đất hình như không giới hạn, các cụ phải cho ăn đều, dù là lúc cháu nó căng hay chùng, thay lông hay đ**g chơi tốt!!! Số lượng thì có thể thay đổi, VD như thay lông ăn nhiều dế, cào cào mà không sâu... chẳng hạn.

Kể cả mùa đông các cháu nó cũng cần tắm, nhưng 1 tuần 1 lần là quá đủ và phải cho vào buồng tắm (không gió) + nước ấm + ngày nào đỡ đỡ rét.

Do không nhiều người chơi nên các bác cần tìm mấy ông bạn cũng có chòe đất để.. giao lưu khi chim bắt đầu lên. Có đem đi (gặp chim lạ) cháu nó mới hót nhiểu, mới ra bộ, ra giọng và thể hiện mình là con chòe đất. Chứ ở nhà, chúng nó chỉ hót chơi chơi (cũng hót nhiều tiếng đồng hồ/1 ngày khi căng) nhưng chả bao giờ thấy bù người, xòe xoẹt hay ra giọng lạ như khi nhìn thấy con chim khác

Chăm sóc nói chung thì cũng như các giống chim khác: ăn, tắm, phơi, ngủ nghỉ... em nghĩ không có gì quá khó.
    Nghĩ gì viết nấy nên các bác thông cảm, túm lại, theo em, mấy vấn đề cần nhất:
    - Mồi tươi đều hằng ngày
    - Tập tắm và bịt lồng (khi chim non bắt đầu đủ lông) để tránh lộn, ngoái.
    - Ốp chòe th** cho học giọng (ốp cả năm ấy các bác ạ)
    và đợi đến ngày chim hót xổng nhiều để đi gặp "người cùng cảnh ngộ" thôi sm:75

Ðề: Cách chọn chòe đất

rất hưu ích,cũng làm mấy chú về chơi xem có ra j ko

thanks chủ thớt có bài viết bổ ích

Sau nhiều năm chơi chòe Đất Nam ngoài Bắc, theo mình:
    - Không nên mua chòe đất bổi (chim bẫy): Cực khó thuần, và giọng Đất nguyên bản ko hay.
    - Nếu ko có nhiều thời gian thì cũng ko nên mua Chòe đất Non:Chim non rất dễ chết, tỉ lệ sống khi nuôi ngoài Bắc chỉ 1/3, thời gian nuôi phải ngoài 2 năm mới biết chim có hót hay ko, nết chơi tn... (chi phí tính ra ko rẻ)

=> Chơi chòe Đất ngoài Bắc nên mua những em có thâm niên từ 2 năm ngoài bắc là chuẩn nhất, vừa kinh tế vừa có hàng chơi vừa ý ngay.