Kết quả 1 đến 4 của 4

Vấn đề chòe đất hót chuyện

tình hình là em mới mua 1 em đất non từ đầu mùa.hôm mới mua về dc 1 hôm đến hôm sau thì em nó cũng đã ríu rít chuyện trò 1 ýt em mới chơi đất nên thấy thế thích lắm,nhưng thêm 2 tuần nay chẳng thấy em no chuyện trò rỳ cả . mà em nó rất khỏe mạnh và háu ăn. các bác nào chơi đất đã lâu có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với để em đc hiểu thêm về em nó. thank các bác nhiêu ạ.....

Ðề: Vấn đề chòe đất hót chuyện

tắm xong bác mở tí nhạc nhẹ nhẹ,đảm bảo đi gió liền

Trích dẫn Gửi bởi justcavalli15
    tình hình là em mới mua 1 em đất non từ đầu mùa.hôm mới mua về dc 1 hôm đến hôm sau thì em nó cũng đã ríu rít chuyện trò 1 ýt em mới chơi đất nên thấy thế thích lắm,nhưng thêm 2 tuần nay chẳng thấy em no chuyện trò rỳ cả . mà em nó rất khỏe mạnh và háu ăn. các bác nào chơi đất đã lâu có nhiều kinh nghiệm chỉ giúp em với để em đc hiểu thêm về em nó. thank các bác nhiêu ạ.....
    Nếu thật sự là đất còn non thì không thể nói là hót chuyện được (giống đứa bé chưa biết nói mà cứ bô lô ba la đòi gì đó !!), vì đất con mới bắt về bị chia cách cha mẹ chúng ngoài thiên nhiên đó cũng như tiếng gọi cha mẹ chúng đến cho ăn hoặc kêu cứu (đang quen được chim bố mẹ đút và bảo vệ mà, tự dưng có cái con như khỉ đột xuất hiện cũng phải sợ chứ !!). Nhưng qua một thời gian quen với bạn rồi thì không còn cần phải kêu nữa vì nó coi bạn như chim bố mẹ rồi :xBé nó được bạn nuôi từ đầu mùa đến giờ chăm sóc tốt chắc giờ cũng to khỏe ra dáng lắm rồi chứ nhỉ.Còn chế độ chăm sóc thì mỗi người mỗi cảnh không thể bắt trước hoàn toàn giống nhau được. Cách của mình đây nói ra cho bạn tham khảo
    - Sáng dậy tầm 6 giờ (có khi trễ hơn tí ^^!) đem chim ra mọc lên, thay nước uống mới cho bé, kiểm tra cóng ăn còn thức ăn không hết bổ sung thêm (cám, sâu, chim mình biết ăn cám rồi), xong đi học.
    - Trưa về nếu có điều kiện thời gian đem chim ra phơi nắng (nắng trưa hơi gắt nên nếu phơi căn chừng mà đem vào không teo trym ^^!), tắm (vẫn đang cay về vụ này với chòe đất #-o). Không nhất thiết ngày nào cũng như vậy (có hôm lười quá nhìn bé nó qua loa rồi ăn cơm đi học tiếp)
    -Chiều, tối: Giấc chiều mình hay về học sớm nên có thời gian rộng hơn nên khoảng thời gian này mình có thể chạy đi mua mồi chuẩn bị cho ngày hôm sau (nếu hôm nay cảm thấy không đủ mối cho ngày mai), đồng thời kiếm mấy đồng dế, cào cào, trứng kiến cho bé nó đổi món bổ sung vi chất (cào cào hên xui hẹn trước mới có - nên đói bé nó là món cao lương). Tối tầm 6 giờ cất chim cho bé nó đi ngủ
    P/s:Tính đến nay bé nó cũng đã được gần tháng. Muốn post hình lên cho bạn xem nhưng là thành viên mới chưa đủ 5 bài viết nên hẹn khi khác. Còn về vụ hót hét thì tùy vào tố chất mỗi bé (cũng giống người cả có thằng ngu có thằng khôn vậy đóa), nhưng thường thì mấy bé bắt đầu xong lông thì mới bập bẹ vài mỏ, có bé thì bập bẹ sớm hơn trong quá trình thay lông. Còn bạn muốn ép giọng thì cũng có nhiều cách lắm (đi dợt, nghe file mp3, chim thầy) nhưng hãy đợi bé xong lông hẳn rồi hãy tiến hành, để bé có sức mà học nhé. Nếu bé của bạn chậm hơn mấy bé cùng trang lứa khác thì cũng đừng nản hãy kiên nhẫn ắt bé sẽ trả công cho bạn ^^!. Thân

ae cho mình hỏi con đất của mình 2 mùa rùi mà có ngày nó hot nhìu có ngày ko hot là sao dậy

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe lửa chỉ hót chuyện
    Bởi deepsea6x trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 06-17-2016, 05:09 AM
  2. Chòe than đã hót chuyện
    Bởi muiamacao trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 8
    Bài viết cuối: 07-25-2013, 07:45 AM
  3. Chòe lửa hót chuyện?
    Bởi hongquang014 trong diễn đàn Kiến thức chung về CCL
    Trả lời: 7
    Bài viết cuối: 01-29-2013, 10:25 PM
  4. chòe than hót chuyện !
    Bởi giaitriso trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 12
    Bài viết cuối: 12-27-2012, 06:43 PM
  5. Chích chòe mái có hót và chuyện không các bác..
    Bởi nhumotcongio trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 14
    Bài viết cuối: 01-04-2012, 04:56 PM