Kết quả 1 đến 10 của 10

hỏi về CHÒE ĐẤT MÁI ở HÀ NỘI ạ?

Thưa cá bậc TIỀN BỐI , sáng hôm rồi trời nắng nên em mang con chòe đất đầu vụ ra phơi nắng ngoài cánh đồng thì thấy có chú chim bay vào đánh con chòe của em trong lồng, em thấy chúng kêu giống nhau nhưng nhìn con ngoài thấy màu lông khác khác, ngực có màu nâu đỏ,

vậy các bác cho em hỏi con ngoài kia có phải chòe đất mái ko à? em nghi à chòe mái. em thấy nó bay và cái đuôi cũng cụp xòe như con đất trong lồng, chúng ve vãn đánh nhau mãi nhưng em ko có lồng bẫy nên ko bắt đc. Em ko nghĩ là ngoài bắc lại có than đất mái nên muốn hỏi các bác là
    1. có chòe đất mái ngoài HÀ NỘI ko ạ?
    2. chè đất mái có hót ko? vì khi em thấy con kia đậu gần lồng thì em có nghe thấy nó hót hay phết ạ.

cảm ơn các bác nhiều.

Ðề: hỏi về CHÒE ĐẤT MÁI ở HÀ NỘI ạ?

Bác xem có giống kohttp://youtu.be/bwEXFh24CdI

đúng như con này, cái đuôi nó phe phải hệt như vậy, nhưng cái màu lông trước bụng thì khác, con e nhìn thấy ngoài ruộng có màu hung đỏ như của chòe lửa ấy. nhìn ngoài thấy rất đẹp mắt, tiếc là em ko bẫy đc em nó(

Trích dẫn Gửi bởi keptman
    Bác xem có giống kohttp://youtu.be/bwEXFh24CdI

vậy thì chính xác là chòe đất mái đó bác à

bác xem có phải nó giống con này ko?hôm qua đc nắng em cheo mấy con chòe đất ra phơi nắng xong lúc đi vào nhà nhìn ra tưởng chim mình xổng nhưng nhìn lại lồng thì ko thấy mất con nào cả..nhìn kỹ lại thì thấy con này cực giống chòe đất nhưng đuôi lại mầu hung đỏ và lông mầu xanh đen chứ ko phải đen tuyền như cđ..thấy nó hót cũng hay nên vào lấy bẫy buộc sâu vào bẫy nhưng nó chỉ ăn sâu rơi ra bên cạnh chứ ko vào bẫy,tiếc từ hôm qua tới giờ..em vào google tìm hiểu thì con này trước đây cũng là bộ nhà chích chòe nhưng sau này nó được tách ra thành họ đớp ruồi,con này bây giờ đc gọi với tên cính xác là đớp ruồi xanh xám đuôi hung...loại này có khi còn đẹp hơn chòe đất và quả đuôi của nó múa có khi chòe đất phải gọi = cụ,qua tìm hiểu thì bọn này rất dữ..thế nên việc nó phi vào lồng con chòe đất của bác đòi đánh cũng ko có gì là lạ cả..tiếc quá,sáng nay lại vác bẫy đi tìm mà ko thấy nó ở đấy nữa

con em nhìn thấy ko như con bác show len đây ạ,. ngực nó có chúm lông màu hung vàng gần như chòe lửa ấy. moi nắng ấm em lại mang ra xem chú ta có về nữa ko?

Trích dẫn Gửi bởi a01656269697

bác xem có phải nó giống con này ko?hôm qua đc nắng em cheo mấy con chòe đất ra phơi nắng xong lúc đi vào nhà nhìn ra tưởng chim mình xổng nhưng nhìn lại lồng thì ko thấy mất con nào cả..nhìn kỹ lại thì thấy con này cực giống chòe đất nhưng đuôi lại mầu hung đỏ và lông mầu xanh đen chứ ko phải đen tuyền như cđ..thấy nó hót cũng hay nên vào lấy bẫy buộc sâu vào bẫy nhưng nó chỉ ăn sâu rơi ra bên cạnh chứ ko vào bẫy,tiếc từ hôm qua tới giờ..em vào google tìm hiểu thì con này trước đây cũng là bộ nhà chích chòe nhưng sau này nó được tách ra thành họ đớp ruồi,con này bây giờ đc gọi với tên cính xác là đớp ruồi xanh xám đuôi hung...loại này có khi còn đẹp hơn chòe đất và quả đuôi của nó múa có khi chòe đất phải gọi = cụ,qua tìm hiểu thì bọn này rất dữ..thế nên việc nó phi vào lồng con chòe đất của bác đòi đánh cũng ko có gì là lạ cả..tiếc quá,sáng nay lại vác bẫy đi tìm mà ko thấy nó ở đấy nữa

Nghe bác mô tả thì có khi chim bác đá với con bách thanh chuyên ăn óc chim khuyên rồi

bách thanh mà nhỏ thó như vậy hả BÁC? em tháy nó nhỏ con như con chòe đất thôi. chùm lông ngực màu vàng kiểu như chòe lửa ấy ạ.

Trích dẫn Gửi bởi ngoctuan
    Nghe bác mô tả thì có khi chim bác đá với con bách thanh chuyên ăn óc chim khuyên rồi

Con này đẹp quá ko biết có ai nuôi chưa, hót hét tnao nhỉ?

Cứ phải bắt tận tay ray tận chán mới biết chính xác bác ak