Kết quả 1 đến 6 của 6

Vấn đề đổi cám cho chòe đất?

E mới bắt 1 con đất nuôi non lên đc 16 tháng lông đen xì rồi, bjo e muốn thay cám khác cho em nó thì có vấn đề gì ko các bác? Cách làm vẫn trộn cám cũ với cám mới hay như nào ah, liệu e nó có bị thay lông hay sốc cám ko nhỉ?

Ðề: Vấn đề đổi cám cho chòe đất?

Em nghĩ là nên thay đổi từ từ, một cóng trộn hai loại cám cũ và cám mới, một cóng cho cám cũ, một cóng trộn cám mới với sâu! Dần dà bỏ cám cũ chỉ bỏ cám mới! Làm thế sẽ tránh dc sự thay đổi thức ăn đột ngột => tiêu chảy => die

Theo em thì bác cứ đổi như cách của em đảm bảo không bị sốc cám thay lông lại. Vụ này em có kinh nghiệm rồi, vì em là thằng chuyên gia thay cám liên tục. Tuần đầu bác trộn tỉ lệ cám cũ 80% cám mới 20%, tuần 2 cám cũ 60% cám mới 40%, cứ giảm dần như vậy đến khi lượng cám mới tầm 80% là OK không lo bị sốc đâu. Đấy là cẩn thận thì như vậy còn chòe nó cũng không dễ sốc cám như HM đâu, bác đưng lo quá!

Mấy anh có kinh nghiệm nuôi đất cho em hỏi. Đất thường thì dùng cám gì? có bán trên thị trường không ạ?. Bác nào biết chỉ em với nhé ! Tk trước

Trích dẫn Gửi bởi tinhanhtaynguye
    Mấy anh có kinh nghiệm nuôi đất cho em hỏi. Đất thường thì dùng cám gì? có bán trên thị trường không ạ?. Bác nào biết chỉ em với nhé ! Tk trước
    Đất ăn cám choè thôi bạn, loại của choè than choè lửa ấy. M thì toàn cho ăn cám Công minh thấy phân khô, khuôn cho sạch.

Trích dẫn Gửi bởi keptman
    Đất ăn cám choè thôi bạn, loại của choè than choè lửa ấy. M thì toàn cho ăn cám Công minh thấy phân khô, khuôn cho sạch.
    thank's you!! bạn đẻ mình thử!!