Kết quả 1 đến 6 của 6

HN - Có nên nuôi chòe đất bổi ?

Chào các bác !

Chẳng là em thích chòe lắm hiện tại cũng có vài em chòe than và chòe lửa thấy dạo này ở ngoài này bán nhiều chòe đất quá nghe giọng em cũng thích lắm nhưng thấy nó có vẻ yếu chứ không khỏe như chòe than với chòe lửa .
    Em cũng tính kiếm 1 em về nuôi . Em thì chỉ thích chim bổi thôi chứ không thích chim non vì 1 phần là em đi làm cả ngày chỉ có sáng với tối ở nhà không có thời gian chăm chim non và cũng 1 phần vì chim non nuôi lên lắm tật mà lại không được học giọng thì nó hót đơn điệu lắm .
    Nhưng em thắc mắc là chòe đất là giống chim của miền nam quanh năm nóng liệu có chống chọi được với cái lạnh của miền bắc không vì nuôi chim bổi xác định là phải 1 2 mùa nó mới chơi được rồi . Em nghĩ có chăm kỹ cho nó thì cũng chỉ có thể dùng cách thắp bóng đèn chùm kín thôi nhưng như vậy liệu nó có sống được qua mùa đông khắc nghiệt không . Mà nhiều khi không cần mùa đông nhưng giữa mùa hè vẫn có những hôm trời trở gió vẫn lạnh thì khả năng con chim ra đi là rất cao phải không ak ?
    1 vấn đề nữa là chòe đất vào cám có khó như chòe than không và có lâu dạn người như chòe than không ?
    Nhờ các bác có kinh nghiệm góp ý giùm em với !

Ðề: HN - Có nên nuôi chòe đất bổi ?

rất nên nuôi bác ạ..em đã chơi và cũng có duyên đc sở hữu vài chú đất hay nhưng đều là chim non lên cả..trong quá trình chơi thì em thấy chim non lên cho dù có hay bằng mấy cũng ko bằng chim bổi và chuyền lên..chòe đất hót giọng rừng vẫn là hay hơn cả,còn để nói về phong cách chơi thì chim non gọi bổi già bằng thầy...đầu tiên mới chơi em cũng chỉ máu chim non lên nhưng giờ thì sở thích của em đã thay đổi hoàn toàn..nói tóm lại thì cứ chim bổi mà chơi số rách

Trích dẫn Gửi bởi choe dat_qn
    rất nên nuôi bác ạ..em đã chơi và cũng có duyên đc sở hữu vài chú đất hay nhưng đều là chim non lên cả..trong quá trình chơi thì em thấy chim non lên cho dù có hay bằng mấy cũng ko bằng chim bổi và chuyền lên..chòe đất hót giọng rừng vẫn là hay hơn cả,còn để nói về phong cách chơi thì chim non gọi bổi già bằng thầy...đầu tiên mới chơi em cũng chỉ máu chim non lên nhưng giờ thì sở thích của em đã thay đổi hoàn toàn..nói tóm lại thì cứ chim bổi mà chơi số rách
    Cám ơn bác . Bác cho em hỏi là với chim non thì mình nuôi từ nhỏ nó quen với thời tiết ngoài này còn bổi thì sao ak . Liệu tỷ lệ sống có thấp quá không ? mà có khó vào cám lắm ko bác ?

vấn đề vào cám thì tùy thuộc bản tính con chim bạn ah.... có con vào cám dễ , cũng có con rất khó . Nhưng tóm lại thì chòe đất mộc rất khó nuôi .... 6 tháng đầu kể từ lúc bắt mộc về là thời gian khó khăn nhất . Hiện tại mình chăm 5 em , mặc dù đã cám bã được 15 ngày nhưng ko để ý vẫn toe mất 3 em . Chòe đất nhạy cảm với thời tiết lắm , ko chịu được lạnh và độ ẩm cao ...

Trích dẫn Gửi bởi mr_loojc
    vấn đề vào cám thì tùy thuộc bản tính con chim bạn ah.... có con vào cám dễ , cũng có con rất khó . Nhưng tóm lại thì chòe đất mộc rất khó nuôi .... 6 tháng đầu kể từ lúc bắt mộc về là thời gian khó khăn nhất . Hiện tại mình chăm 5 em , mặc dù đã cám bã được 15 ngày nhưng ko để ý vẫn toe mất 3 em . Chòe đất nhạy cảm với thời tiết lắm , ko chịu được lạnh và độ ẩm cao ...
    Không phải thế đâu bác ơi toe là do tối bác chắc bác không đóng áo lồng chứ gì loại này hay bị gió đấy . Nói chung các loại từ trong kia ra mới cho hòa nhập với khí hậu ngoài Bắc tối đến nên chịu khó mắc màn cho các em ngủ chúc các bác mau chóng sở hữu một em cho riêng minh nhá. PS :Bác nào ở Hà nội mà có nhu câu về chòe đất mộc hay thuần thì cứ aloo cho em nhá

Như vậy là con bổi sẽ có sức chịu đựng kém hơn chim non phải không bác ?

Các Chủ đề tương tự

1. Chòe than mái mới bẫy, có nên nuôi không ?
    Bởi penhi102 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 10
    Bài viết cuối: 10-15-2013, 04:59 PM
  2. có nên cho chòe than ăn sâu quy không
    Bởi xuxulinh0993 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 4
    Bài viết cuối: 07-02-2012, 09:08 PM
  3. Có nên cắt mỏ chòe đất
    Bởi phuonganh179 trong diễn đàn Vấn đề chung về Chòe Đất
    Trả lời: 6
    Bài viết cuối: 04-23-2012, 04:16 PM
  4. chòe than có nên làm cầu phụ ko