Kết quả 1 đến 7 của 7

Niềm vui khi chòe đất non bắt đầu hót.

Nuôi chòe đất từ khi còn đút. Đến bây giờ (gần 1 năm) nó mới chịu tập hót. Tiếng bây giờ chưa được hay, như tiếng gà con. Nhưng như thế cũng đã khiến mình vui rồi các bác ạ. Không có chòe đất cho em nó học giọng lên mình bật file chòe đất và chòe than cho em nó nghe. Ngoài ra thì thường để cạnh lồng chòe lửa. Đặc biệt em nó rất thích nghe nhạc, đặc biệt là nhạc không lời (ghi ta hoặc hòa tấu). Em nó nuôi từ non lên nên rất dạn người nhưng vẫn chưa tập cho sang lồng tắm và tự tắm táp được các bác ạ. Mỗi lần cho tắm đến bực.

Ðề: Niềm vui khi chòe đất non bắt đầu hót.

theo cá nhân mình thì bạn nên cho em nó học tiếng chòe than, vì chòe đất nếu giọng rừng thì nghe rè rè không hây bạn a, còn tập tắm thì bạn tập từ từ thôi không gấp đc đâu. tốt nhất là khi tăm chim bạn nên để em nó gần lồng tăm mà mấy con chim kia đang tắm để em nó học tắm rồi hải cho em nó tắm

Trích dẫn Gửi bởi Doan_Hoa_2010
    theo cá nhân mình thì bạn nên cho em nó học tiếng chòe than, vì chòe đất nếu giọng rừng thì nghe rè rè không hây bạn a, còn tập tắm thì bạn tập từ từ thôi không gấp đc đâu. tốt nhất là khi tăm chim bạn nên để em nó gần lồng tăm mà mấy con chim kia đang tắm để em nó học tắm rồi hải cho em nó tắm
    Nếu nó chịu sang lồng tắm thì nói làm gì. Đằng này đợi mãi mà nó chẳng chịu sang lồng tắm, dồn nó sang lồng tắm thì nó cứ nhảy xung quanh lồng chứ không chịu sang. Hết cách đành phải bắt bằng tay. Không biết đến bao giờ nó mới biết nhảy sang lồng tắm. Thế mới bực mình.

mình nuôi đất bằng lồng sắt nuôi yến laọi nhỏ nên mỗi lần tắm là cho khay vao chuồng lun.lúc đầu bỏ con dế vào,chim thấy dề nhảy xuống ăn liền gặp nước vài lần là nó chịu tắm ak.nhưng lúc tắm mình căng lúc trời nắng tằm 10h.sao khoảng 1 tháng tắm kiều đó bạn lấy cái khay màu y trang cho vo lồng tắm nhỏ thì chim tự bay wa tắm ak.( đừng thay đổi màu sắc cái khay tắm) vì lạ chim sẽ hoảng.chúc bạn thành công

e có kon chòe đất gần 3 mùa. hót hét suốt ngày, đuổi sang lồng thì sang ngay, mà chẳng chịu tắm, để gần khuyên, chào mào cho nó nhìn mà tập cũng không được.
    phơi nắng, xịt nước, rồi để cả lồng tắm vào chậu to, cho xấp xấp ít nước. mà nó cũng chẳng chịu tắm. chỉ đứng nhìn. khó chịu thật

Muốn tập chim tắm thì nên tập lúc chim ra lông cánh gần đủ lúc đó nó dạn và rất thích tắm , để nó thấy chim khác tắm là muốn tắm liền , sang qua lồng tắm vẩy cho nó tý nước là nó tắm liền .
    Để chim thay long xong thì thường nó không chịu tắm , lúc này tập thì gian nan lắm .

Chúc mừng bác nhé. sắp có chòe khủng để chơi rồi.

Các Chủ đề tương tự

1. xin ? chòe than non hót gió và hót sổng có phải trống
    Bởi BrookWrd43 trong diễn đàn Thảo luận chung
    Trả lời: 3
    Bài viết cuối: 07-17-2013, 05:49 AM