Trang 1 của 2 12 CuốiCuối
Kết quả 1 đến 10 của 17

Cách tìm chim chòe đất siêng hót !

Dear AE

Chào các bạn trẻ thích chơi chim,(nhứt là chòe đất )tôi thì mới chơi chòe đất khoản 4 năm nay thôi ,nhưng cũng có một số ít kinh nghiệm nuôi chòe đất nay có một số cách lựa chim chòe đất ,nay đã vào mùa chim chòe rất rộ lên mà giá lại rẻ nửa (chim con còn đút mồi mua tại tây ninh giá khoản 150000 VND một em .)mua nhiều thì có thể bớt nữa .lựa chim con thì mình lựa con nào lanh ,chim nhỏ con mà dài chim thì siêng hót ,con nào lớn con dáng thì đẹp nhưng chậm hót hơn ,lựa con nào có lông trắng trên 2 bên vai nhiều thì chim mới đẹp mà siêng hót ,chân phải nhỏ ,chim phải khỏe thân thẳng đứng ,con nào mà hay kêu chít chít trong lồng mà mình đang lựa là chim mau hót nên bắt con đó .trong lồng người bán thì họ bỏ vào trong đó rất nhiều ,mình ráng chịu khó một chút ngồi lựa thế nào các bạn mình cũng tìm được một vài em ,nhứt là ráng nhìn xem trong lồng coi có con chim nào có màu lông lạ không ,trong vài ngàn con hy vọng cũng có vài ba con có màu lông khác .( nhưng thường thì tại nơi thu mua đầu nguồn họ đã dặn các người bắt lựa trước rồi )rồi qua nhiều cấp phân phối mình khó lựa hơn vì trước khi người ta giao chim họ bắt từ con ra đếm ho đã coi rồi ,chim con đem về cứ cho ăn dế ,hoặc cào cào ,sâu cho chim con khỏe đã rồi mới từ từ tập cho ăn bột sau ép quá chim đói mất sức ốm chim .nên cho chim vào lồng rồi tập cho chim dạng người mình nên để dưới đất hoặc trên bàn cạnh chổ mình ngồi uống cafe ,cho chim quen khung cảnh ,nên cho chim đi tập thường xuyên cho quen với khung cảnh đông người mai nầy đi chơi chim dể hót ,rồi cũng tập cho chim vào lồng tắm cho chim tập tắm nửa ,nên tập cho chim tắm nhiều loại lồng tắm không nên tập tắm một loại lồng ,nếu mai nầy mình có chia lại cho anh em khác chơi ,người bạn sau sẻ dể cho chim tắm hơn,mình mong sau các bạn mình nếu thấy có hợp lý thì thử lựa thử một hai em về nuôi xem sao .trước hết là mình có một thú vui trong những lúc rổi ,chúc các bạn trẻ tìm được chim hay nha,(hôm nào rảnh mình sẻ viết một số kinh nghiệm lựa chim đất chuyền ,một hai tuần nửa có lẽ có chim chuyền )hẹn gặp lại.

Tác Giả: Nguyễn Văn Chơn(Út)
    DĐ:0903907716
    Phó Chủ Tịch Hội Sinh Vật Cảnh Q.BT
    Phụ Trách Phong Lan – Cây Kiểng

Ðề: Cách tìm chim chòe đất siêng hót !

rất bỏ ích..................................kiếm 1 vài e đất về chơi mới được.

Cảm ơn bác đã chia sẻ kinh nghiệm !

chỗ bác hạt rẻ thế.ngoài hn toàn 500k nên mua con chim cũng phải đắn đo lắm

Cám ơn b về bài viết rất hay và bổ ích

bác cho em hỏi
    chòe đất trống mái đều hót hết ah
    bác co kinh nhiệm nào lựa chon trống mái lúc nhỏ không
    em đang muôn nuôi thử 1em mà ko biết cách lựa chọn trống vs mái
    các bác chỉ giúp em được không ạ THÂN

Trích dẫn Gửi bởi namsutlxx
    bác cho em hỏi
    chòe đất trống mái đều hót hết ah
    bác co kinh nhiệm nào lựa chon trống mái lúc nhỏ không
    em đang muôn nuôi thử 1em mà ko biết cách lựa chọn trống vs mái
    các bác chỉ giúp em được không ạ THÂN
    chòe đất mái chỉ kêu tè tè thôi, ko hót đâu, chim non thì trống v mái khá giống nhau, bạn cứ lựa con nào có đốm trắng trên cánh ấy, 100% la trống.hi.

Ae nào ngoài HN có chòe đất thì nhớ sáng chủ nhật mang ra chơi nhé .Rất mong sự có mặt của các bạn

Chào các anh em. tôi ơ Phú Yên hiên đang nuôi 3 chú đất trong đó 1 chú mua tận TPHCM cách đây 2 năm, còn 2 em là chim bản xứ. Khi căng lửa hót nghe sướng tai thật. CÒn luc thay lông thi đứng im như pho tượng. Thấy cũng chán thật

e vừa bấy đc 2e chòe đất,ko biết làm thế nao để 2e ăn cám.Bác nào biết mách e cách với!e cám cơn nhiêu!!!!!!!!!!!!!

Trang 1 của 2 12 CuốiCuối